Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

हवामानाचा दुहेरी फटका: कुठे उष्णतेची लाट तर कूठे पूर; ‘या’ दिवशी राजधानीत दाखल होणार मान्सून

दिल्ली-   देशभरात पडणाऱ्या कडाक्याच्या उन्हामुळे नागरिकांची अवस्था दयनीय झाली आहे. हवामान खात्याने (IMD) रविवारी दिल्ली, पश्चिम राजस्थान, मध्य प्रदेश, पंजाब, उत्तर प्रदेश, झारखंड, बिहारच्या अनेक भागात उष्णतेची लाट येण्याची शक्यता वर्तवली आहे. या राज्यांमध्ये उष्णतेचा ऑरेंज अलर्टही (Orange Alert) जारी करण्यात आला आहे. दुसरीकडे, केरळ आणि आसाममधील अनेक भागात मुसळधार पावसामुळे पूरस्थिती निर्माण झाली आहे. देशातील हवामान स्थिती जाणून घ्या

Advertisement

दिल्लीत पारा 47 अंशांच्या पुढे
दिल्लीत आजचे किमान तापमान 27 अंश सेल्सिअस तर कमाल तापमान 47 अंश सेल्सिअसवर गेले आहे. याआधी शनिवारी (14 मे) दिल्लीतील अनेक भागात पारा 47 अंशांच्या पुढे गेला होता. दिल्लीतील मुंगेशपूरचा पारा 47.2 अंश सेल्सिअस तर नजफगडमध्ये 47 अंश सेल्सिअस नोंदवला गेला.

Advertisement

मध्य प्रदेशातील राजधानीसह 20 जिल्ह्यांमध्ये उष्णतेचा रेड अलर्ट
शनिवारीही उन्हाचा कडाका कायम होता. राजधानी भोपाळमध्ये ढगाळ आणि रिमझिम पाऊस असूनही पारा 44.4 अंशांवर पोहोचला आहे. शुक्रवारच्या तुलनेत त्यात केवळ 0.5 अंशांनी घट झाली. रात्रीही येथील तापमान 30 अंश सेल्सिअस नोंदवले गेले. भोपाळसह 20 जिल्ह्यांमध्ये रविवारी हवामान केंद्राने उष्णतेच्या लाटेचा रेड अलर्ट जारी केला आहे.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

राजस्थानमध्ये आज पारा 48 अंशांच्या पुढे
रविवारी राजस्थानमध्ये किमान तापमान 27 अंश सेल्सिअस राहील, तर कमाल तापमान 48 अंश सेल्सिअसच्या पुढे जाईल. यासोबतच हवामान खात्याने अनेक जिल्ह्यांमध्ये उष्णतेच्या लाटेचा इशारा दिला होता. शुक्रवारी श्रीगंगानगरचा पारा 48.3 तर ढोलपूरमध्ये 48.5 अंश सेल्सिअस होता.

Advertisement

यूपीमध्ये प्रचंड उकाडा, तापमान 48 वर पोहोचलं
हवामान खात्याचे म्हणणे आहे की आज यूपीमध्ये किमान तापमान 27 अंश सेल्सिअस आणि कमाल तापमान 48.2 अंश सेल्सिअस आहे. लखनौमध्ये शनिवारी तापमान 43 अंशांवर होते. त्याचवेळी बांदा जिल्ह्यात सर्वाधिक उष्णता कायम राहिली. येथील तापमान 49 अंशांच्या आसपास पोहोचले आहे. हवामान खात्याने आज 12 जिल्ह्यांमध्ये उष्णतेची लाट येण्याची शक्यता वर्तवली आहे.

Loading...
Advertisement

आसाममध्ये अनेक गावे पाण्याखाली, केरळमध्ये पावसाचा रेड अलर्ट
उत्तर भारत उन्हाळ्यात होरपळत असतानाच आसाम आणि केरळच्या अनेक भागात संततधार पाऊस पडत आहे. त्यामुळे पूरस्थिती निर्माण झाली आहे. मुसळधार पावसामुळे आसाममधील दिमा हासाओ जिल्ह्यातील हाफलांग भागात रस्ता वाहून गेला आहे. होजई आणि पश्चिम कार्बी आंगलाँग जिल्ह्यात अनेक गावे पाण्याखाली गेली आहेत. हवामान खात्याने रविवारी केरळमध्ये अनेक ठिकाणी रेड पावसाचा तर काही जिल्ह्यांमध्ये ऑरेंज अलर्ट जारी केला आहे.

Advertisement

दिल्ली एनसीआरमध्ये मान्सून कधी दाखल होईल?
असे मानले जाते की दिल्ली-एनसीआरमध्ये मान्सून जूनच्या दुस-या आठवड्यात देखील दार ठोठावू शकतो, जरी दिल्लीत मान्सूनच्या आगमनाची तारीख 27 जून आहे. त्याचवेळी, या वेळी मान्सूनने दिल्ली-एनसीआरमध्ये लवकर दार ठोठावले, तर त्यात नवे काहीही असणार नाही. 2021 मध्येही मान्सूनने काही दिवसांपूर्वीच दार ठोठावले होते, मात्र त्यानंतर त्याचा वेग मंदावला होता. एवढेच नाही तर 15 जुलैनंतर पावसाची प्रक्रिया सुरू झाली.

Advertisement

13 ते 15 जून दरम्यान बिहारमध्ये मान्सूनचे आगमन
बिहारमध्ये आजचे किमान तापमान 27 अंश सेल्सिअस तर कमाल तापमान 42 अंश सेल्सिअस राहील. 13 ते 15 जून दरम्यान मान्सून राज्यात दाखल होईल. 2021 मध्ये 13 जून रोजी यास वादळामुळे बिहारमध्ये मुसळधार पाऊस झाला होता. आतापर्यंतचा अंदाज बिहारमध्ये सामान्य किंवा त्यापेक्षा जास्त पावसाचा आहे.

Advertisement

18 जूनपर्यंत मान्सून राजस्थानमध्ये पोहोचेल
राजस्थानमध्ये कडक उन्हामुळे होरपळणाऱ्या नागरिकांना दिलासा देणारी बातमी आहे. यावेळी मान्सून लवकर येण्याची शक्यता आहे. केरळमध्ये भारतातील नैऋत्य मान्सूनच्या आगमनाची संभाव्य तारीख दिल्ली हवामान केंद्राने घोषित केली आहे. हवामान तज्ज्ञांच्या मते, केरळमध्ये मान्सूनचे आगमन झाल्यानंतर राजस्थानला पोहोचण्यासाठी सरासरी 20 किंवा 22 दिवस लागतात. त्यामुळे 16 ते 18 जून दरम्यान मान्सून राजस्थानमध्ये वेळेच्या एक आठवडा अगोदर दाखल होण्याची शक्यता आहे.

Advertisement

छत्तीसगडमध्ये 10 दिवसांपूर्वी मान्सून
यावेळी छत्तीसगडमध्येही मान्सून लवकर दाखल होईल, असा हवामान खात्याचा अंदाज आहे. 27 मे पर्यंत मान्सून केरळच्या किनारपट्टीवर पोहोचेल, असे हवामान तज्ज्ञांनी सांगितले आहे. असे घडले आणि सर्व काही सामान्य राहिले तर येत्या 10 दिवसांत 7 जूनपर्यंत मान्सून छत्तीसगडच्या भूमीवर दाखल होईल.

Advertisement

मध्यप्रदेशात 16 मेपासून मान्सूनपूर्व दस्तक
बंगालच्या उपसागरात अचानक आलेल्या चक्रीवादळामुळे 16 मेपासून प्री-मॉन्सून मध्य प्रदेशातही दाखल होऊ शकतो. यावेळी भोपाळ, इंदूर, नर्मदापुरम आणि उज्जैन विभागात मान्सून अधिक दयाळू असेल. जबलपूर आणि सागर विभागात ते सामान्य राहील. मध्य प्रदेशात मान्सूनच्या आगमनाची वेळ आधी 10 जून असली तरी काही वर्षांपासून मान्सूनचे आगमन लांबल्याने आता 15 ते 16 जून ही वेळ निश्चित करण्यात आली आहे. जर कोणताही अडथळा आला नाही, तर अशा परिस्थितीत 15 ते 16 जून दरम्यान मान्सून मध्य प्रदेशात दाखल होण्याची शक्यता आहे. 20 जूनच्या सुमारास भोपाळला पोहोचेल.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply