Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

‘आसानी’ चक्रीवादळाने बदलला मार्ग; IMD ने ‘या’ राज्यासाठी जारी केला रेड अलर्ट

दिल्ली –  भारतीय हवामानशास्त्र विभागाने (IMD)  सांगितले की तीव्र चक्रीवादळ ‘असानी’ (Cyclone Asani) ने आपला मार्ग पूर्णपणे बदलला आहे आणि काकीनाडा आणि विशाखापट्टणम दरम्यान आंध्र प्रदेश (Andhra Pradesh) किनारपट्टीला स्पर्श करण्याची शक्यता आहे.

Advertisement

त्याच बरोबर, विभागाने आंध्र प्रदेशच्या किनारी भागासाठी ‘रेड’ चेतावणी जारी केली, याचा अर्थ चक्रीवादळाशी संबंधित आपत्ती टाळण्यासाठी स्थानिक अधिकाऱ्यांनी कारवाई करणे आवश्यक आहे. IMD ने सांगितले की, मंगळवारी चक्रीवादळाचा वेग सकाळी 5 वाजता किमी प्रति तास होता जो नंतर 25 किमी प्रतितास झाला. ते दुपारी 4.30 च्या सुमारास आंध्र प्रदेशातील काकीनाडापासून 210 किमी दक्षिण-दक्षिण-पूर्व आणि ओडिशातील गोपालपूरपासून 510 किमी दक्षिण-नैऋत्येस मध्यभागी होते.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

मंगळवारी सायंकाळपर्यंत पुन्हा जोर वाढून उत्तर-ईशान्य दिशेने किनारपट्टीला समांतर सरकणार, असे हवामान खात्याने म्हटले होते.  आयएमडीचे महासंचालक मृत्युंजय महापात्रा यांनी सांगितले की, तीव्र चक्रीवादळ बुधवारी कमकुवत होऊन चक्रीवादळात रूपांतरित होईल आणि गुरुवारी ते खोल दाबामध्ये तीव्र होईल. भुवनेश्वर प्रादेशिक हवामान केंद्राचे संचालक एच.आर. विश्वास म्हणाले की, तीव्र चक्रीवादळ कमकुवत होऊ लागले आहे. मंगळवारी रात्रीपर्यंत जोरदार वाऱ्यांचा वेग 80 ते 90 किमी प्रतितास आणि बुधवारी संध्याकाळपर्यंत 60 ते 70 किमी प्रतितास इतका कमी होईल, असे ते म्हणाले.

Loading...
Advertisement

मच्छिमारांनी खोल समुद्रात जाऊ नये 

Advertisement

ओडिशाच्या किनारी भागात मुसळधार पाऊस पडण्याची शक्यता असल्याने हवामान खात्याने मच्छिमारांना गुरुवारपर्यंत खोल समुद्रात जाऊ नये असा इशारा दिला आहे. ओडिशातील खुर्दा, गंजाम आणि पुरीमध्येही मंगळवारी सकाळी पाऊस झाला. विशेष मदत आयुक्त पी.के. जेना म्हणाले की, स्थानिक अधिकाऱ्यांना इशारा देण्यात आला आहे की त्यामुळे मुसळधार पाऊस आणि पाणी साचण्याची शक्यता आहे आणि चार किनारी जिल्ह्यांतील 15 ब्लॉकमधून लोकांना बाहेर काढण्यास सांगितले आहे.

Advertisement

ओडिशा आणि बंगालमध्ये जोरदार पाऊस
गंजम जिल्हा प्रशासनाने गोपाळपूरसह सर्व किनारे दोन दिवसांसाठी बंद केले आहेत जेणेकरून लोक, मच्छीमार आणि पर्यटक तेथे जाऊ शकत नाहीत. मंगळवारी समुद्र खूप खडबडीत राहण्याची शक्यता आहे आणि 12 मे रोजी चांगले होण्यापूर्वी खूप खराब होऊ शकते. चक्रीवादळामुळे ओडिशा आणि पश्चिम बंगालमध्ये सोमवारी जोरदार ते मध्यम पाऊस झाला.

Advertisement

रेल्वेने आपल्या अधिकाऱ्यांना सतर्क केले
दरम्यान, चक्रीवादळामुळे मुसळधार पावसाची शक्यता लक्षात घेऊन ईस्ट कोस्ट रेल्वे (ECOR) ने आपल्या अधिकाऱ्यांना हाय अलर्टवर ठेवले आहे. भुवनेश्वर येथील मुख्यालयात आणि विशाखापट्टणम, खुर्दा रोड आणि संबलपूर येथील विभागीय मुख्यालयात 24 तास आपत्ती व्यवस्थापन कक्ष उघडले आहेत. चक्रीवादळाच्या पार्श्वभूमीवर रेल्वेने विविध खबरदारीच्या उपाययोजना केल्या आहेत आणि राज्य सरकार आणि IMD यांच्याशी समन्वय साधत आहे. आयएमडीच्या इशाऱ्याकडे दुर्लक्ष करून खोल समुद्रात जाणाऱ्या मच्छिमारांवर आपत्ती व्यवस्थापन कायद्यांतर्गत कारवाई करण्यात येईल, असे राज्य सरकारने जाहीर केले.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply