Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

अर्र.. गॅस नंतर सर्वसामान्यांना महागाईचा आणखी एक झटका! ‘या’ पदार्थांची वाढणार किंमत

मुंबई –  महागाईच्या आघाडीवर सर्वसामान्यांसाठी एक वाईट बातमी आहे. पुढील महिन्यापासून सर्वसामान्यांना महागाईचा आणखी एक झटका बसणार आहे. एकीकडे एलपीजी सिलिंडर, स्वयंपाकाच्या तेलासह जीवनावश्यक वस्तूंच्या किमती गगनाला भिडल्या असतानाच आता मैदा, ब्रेड, बिस्किटे आणि पिठापासून बनवलेल्या पदार्थांच्या किमतीही वाढणार आहेत.

Advertisement

वास्तविक, महागाईचा प्रभाव गव्हाच्या किमतीवर जबरदस्त दिसत आहे. गव्हाचे दर सातत्याने वाढत आहेत. 2022 मध्ये या वर्षी आतापर्यंत गव्हाच्या किमती 46 टक्क्यांनी वाढल्या आहेत. सध्या बाजारात गहू एमएसपीपेक्षा 20 टक्के जास्त दराने विकला जात आहे. अशा स्थितीत गव्हाच्या किमतीमुळे ब्रेड, बिस्किटे, मैदा, पिठाच्या वस्तूंच्या किमती वाढणार आहेत.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Loading...
Advertisement

महागाईचे कारण काय आहे
भारतीय अन्न महामंडळ (FCI) पुरवठा वाढवण्यासाठी आणि बाजारात अन्नधान्य, विशेषत: गहू, मुबलक प्रमाणात उपलब्ध व्हावे यासाठी OMS योजनेअंतर्गत नियमितपणे गव्हाची विक्री करते. आपणास सांगूया की ज्या हंगामात गव्हाची आवक कमी असते त्या हंगामात ही विक्री सुरू आहे. एफसीआयच्या या कारवाईमुळे बाजारात गव्हाचा पुरवठा सुरू राहून भावही नियंत्रणात आहेत. एफसीआयकडून वर्षभरात सात ते आठ दशलक्ष टन गहू मोठ्या प्रमाणात खरेदी केला जातो. तथापि, केंद्राने चालू वर्षात गव्हासाठी खुल्या बाजार विक्री योजना (OMSS) जाहीर केली नाही, ज्यामुळे कंपन्यांना महागाई आणि टंचाईची चिंता आहे.

Advertisement

जूनपासून दर वाढतील
आम्ही तुम्हाला सांगतो की, किंमतींचा प्रभाव जूनपासून जाणवू शकतो. कारण मे महिन्याच्या बॅचमध्ये पफड गव्हाचे उत्पादन होण्याची शक्यता आहे. एफसीआय गेल्या काही वर्षांपासून अतिरिक्त रकमेवर गव्हावर सूट देत आहे. मालवाहतूक अनुदानाचाही फायदा कंपन्यांना झाला आहे. गेल्या वर्षी 2021-22 मध्ये, भारतीय गहू प्रक्रिया उद्योगाने सरकारकडून सुमारे 7 दशलक्ष टन गहू खरेदी केला होता. OMSS वर सरकारकडून आतापर्यंत कोणतीही घोषणा न झाल्याने, कंपन्यांना त्यांचा सर्व गहू खुल्या बाजारातून खरेदी करण्यास भाग पाडले जाऊ शकते आणि कंपन्या खर्चाचा बोजा ग्राहकांवर टाकू शकतात.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply