Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

दिल्लीसह 16 राज्यांमध्ये वीज संकट; तब्बल ‘इतके’ तास राहणार वीजपुरवठा खंडित

दिल्ली – उत्तर आणि मध्य भारतातील अभूतपूर्व उष्णतेच्या लाटेमुळे विजेची मागणी विक्रमी 2.14 लाख मेगावॅटच्या जवळ पोहोचली आहे. तथापि, दरम्यान, वीज निर्मिती केंद्रांमध्ये कोळशाच्या तुटवड्यामुळे मागणीच्या तुलनेत पुरवठा खूपच कमी झाला आहे. यूपी, दिल्ली, बिहार, हरियाणा, झारखंड, मध्य प्रदेश, राजस्थानसह देशातील किमान 16 राज्यांमध्ये 2 ते 10 तासांपर्यंत अघोषित वीज कपात होत आहे.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

उत्तर प्रदेशातील विजेची मागणी अजूनही 22,000 मेगावॅटच्या आसपास आहे, तर उपलब्धता 18,000 मेगावॅटच्या आसपास आहे. बिहारमध्ये एक हजार आणि हरियाणात दीड हजार मेगावॅटचा तुटवडा आहे. दिल्ली सरकारने मागणी-पुरवठ्यातील तफावत उघड न करता काही वीज पुरवठा केंद्रांमध्ये फक्त एक दिवस कोळसा शिल्लक असल्याचे म्हटले आहे.

Loading...
Advertisement

दिल्लीत फक्त एका दिवसाचा कोळसा
राजधानीला वीज पुरवणाऱ्या थर्मल पॉवर प्लांटमधील कोळशाचा साठा जवळपास संपला असल्याचा पुनरुच्चार दिल्ली सरकारने केला आहे. सात दिवसांच्या साठ्याऐवजी यावेळी फक्त एक दिवस शिल्लक आहे. यावर चिंता व्यक्त करत मुख्यमंत्री अरविंद केजरीवाल यांनी केंद्रासह सर्व सरकारांना यावर लवकर तोडगा काढण्याचे आवाहन केले आहे.

Advertisement

माल गाड्यांद्वारे 16.2 लाख टन कोळसा पाठवला
विजेचे संकट पाहता रेल्वेने मालगाड्यांचे लोडिंग आणि वेग वाढवला आहे. गुरुवारी माल गाड्यांच्या 533 रेकमध्ये कोळसा भरण्यात आला. यापैकी 427 रेक हे वीज प्रकल्पांना कोळसा वाहून नेण्यासाठी आहेत. याद्वारे 16.2 लाख टन कोळसा वीज प्रकल्पांपर्यंत पोहोचेल. 147 प्रकल्पांमध्ये 24% कोळसा 27 एप्रिलपर्यंत, 147 औष्णिक ऊर्जा प्रकल्पांमध्ये 24 टक्के कोळशाचा साठा सामान्य पातळीवर होता. मालगाड्यांच्या वाहतुकीसाठी मेल-एक्स्प्रेस आणि पॅसेंजर गाड्यांच्या 21 जोड्यांच्या 753 फेऱ्या रद्द करण्यात आल्या.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply