Take a fresh look at your lifestyle.

बाबो..! ‘या’ राज्यात उष्णतेने मोडला 72 वर्षापूर्वीचा तो विक्रम; केंद्र सरकारने घेतला मोठा निर्णय

दिल्ली –  दिल्लीसह (Delhi) भारताच्या उत्तर (North India) आणि पश्चिमेकडील राज्यांमध्ये तीव्र उष्णता आणि उष्णतेची लाट कायम आहे. विशेषत: कोळसा संकटानंतर वीजपुरवठा खंडित झाल्याने परिस्थिती अधिकच अनियंत्रित झाली आहे. राजधानी दिल्लीत 72 वर्षांचा प्रचंड उकाडा आणि उन्हाचा विक्रम मोडला गेला आहे. हवामान खात्याच्या म्हणण्यानुसार, एप्रिल महिना दिल्लीत 72 वर्षांतील दुसरा सर्वात उष्ण महिना म्हणून नोंदवला गेला आहे. यूपी, उत्तराखंड, राजस्थान आणि मध्य प्रदेशसह उत्तर पश्चिम राज्यांमध्येही हीच परिस्थिती आहे.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

मे महिना सुरू व्हायला वेळ आहे, पण त्याआधीच देशातील अनेक राज्ये उष्णतेच्या आणि उष्णतेच्या लाटेचा कहर करत आहेत. राजधानी दिल्लीत एप्रिल महिन्यातील उष्णतेने 72 वर्षांचा विक्रम मोडला आहे. हवामान खात्याच्या म्हणण्यानुसार, 1950 नंतर दिल्लीत एप्रिल महिन्यात एवढी उष्णता जाणवण्याची ही दुसरी वेळ आहे. यापूर्वी एप्रिल 2010 मध्ये खूप उष्मा होता. एप्रिल महिन्यात दिल्लीचे सरासरी कमाल तापमान 40.2 अंश सेल्सिअस होते.

Advertisement

हवामान खात्याच्या अधिकाऱ्यांचे म्हणणे आहे की कडाक्याच्या उष्णतेमुळे दिल्लीसह वायव्य राज्यांमध्ये उष्णतेचा येलो अलर्ट जारी करण्यात आला आहे. याआधी गुरुवारी हवामान खात्याने ऑरेंज अलर्ट जारी केला होता. मात्र, येत्या 5 दिवसांत हिमाचल प्रदेश आणि उत्तराखंडमध्ये पावसाची शक्यता आहे, ही दिलासादायक बाब आहे. दुसरीकडे, पंजाब, हरियाणा, चंदीगड, दिल्ली, यूपी आणि राजस्थानमध्ये धुळीचे वादळ अपेक्षित आहे. हलका पाऊस देखील पडू शकतो, ज्यामुळे तापमानात किंचित घट होऊ शकते. असेच हवामान 3 ते 4 मे दरम्यान येऊ शकते.

Advertisement

विशेष म्हणजे, देशाच्या उत्तर आणि पश्चिम भागात अभूतपूर्व उष्णतेचा कहर सुरूच आहे. दुसरीकडे कोळसा संकटानंतर वीजपुरवठा खंडित झाल्याने लोकांच्या अडचणी वाढल्या आहेत. विशेषतः दिल्लीत कडाक्याच्या उन्हात वीज संकट आणि संकटात वाढ करू शकते. दिल्लीचे मुख्यमंत्री अरविंद केजरीवाल यांनी आज सांगितले की, दिल्लीकडे फक्त एक दिवसाचा कोळसा शिल्लक आहे. केजरीवाल यांच्या वक्तव्यानंतर दिल्लीकरांची चिंता वाढली आहे.

Advertisement

657 गाड्या रद्द, कोळसा पुरवठा केला जाईल
दुसरीकडे, कडक उन्हात कोळसा संकटाच्या पार्श्वभूमीवर केंद्र सरकारने 657 मेल/एक्स्प्रेस/पॅसेंजर ट्रेन सेवा रद्द करण्याचा निर्णय घेतला आहे. या गाड्यांमधून राज्यांमध्ये कोळशाच्या रेकचा पुरवठा केला जाईल.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply