Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

अडचणींत वाढ: ‘तो’ निर्णय आप सरकारच्या अंगलट?; विरोधकांनी साधला निशाणा, म्हणाले..

दिल्ली – पंजाबमध्ये (Punjab) सध्या कडाक्याच्या उन्हात वीजपुरवठा खंडित(Power Crisis) होण्याच्या समस्येला तोंड द्यावे लागत आहे. पंजाबमध्ये भगवंत मान (Bhagwant Mann) यांचे सरकार स्थापन झाल्यानंतर मान सरकारने 1 जुलैपासून 300 युनिट मोफत वीज देण्याची घोषणा केली असली तरी वीज कपात सुरूच आहे. यासोबतच मागणीही 40 टक्क्यांनी वाढली आहे. कपातीवरून विरोधकांनी आप सरकारवर निशाणा साधला आहे

Advertisement

पंजाबमधील विरोधी पक्षांनी राज्याच्या सत्ताधारी आम आदमी पार्टी (AAP) सरकारवर कडक उष्णतेच्या काळात अनेक ठिकाणी वीज कपात केल्याबद्दल ग्राहकांना चोवीस तास वीजपुरवठा करण्याचे आश्वासन पूर्ण करण्यात अपयशी ठरल्याचा आरोप केला. तथापि, पंजाबचे ऊर्जा मंत्री हरभजन सिंग यांनी सांगितले की, वाढत्या तापमानामुळे गेल्या वर्षीच्या याच कालावधीच्या तुलनेत यावर्षी विजेच्या मागणीत 40 टक्क्यांनी वाढ झाली आहे. ते म्हणाले की, केवळ पंजाबच नाही तर इतर राज्यांनाही अशाच समस्यांचा सामना करावा लागत आहे. ते म्हणाले की, मुख्यमंत्री भगवंत मान परिस्थितीवर लक्ष ठेवून आहेत.

Advertisement

पुरेसा वीजपुरवठा न झाल्यास निदर्शने करू
वीज कपातीमुळे घरगुती ग्राहकांची गैरसोय होण्याबरोबरच शेती आणि औद्योगिक क्षेत्रावर विपरीत परिणाम होत असल्याचे विरोधी पक्षांनी सांगितले. कृषी क्षेत्राला पुरेसा वीज पुरवठा होत नसल्याचा आरोप करत शेतकरी संघटना ‘किसान मजदूर संघर्ष समिती’ने आज अमृतसर येथील ऊर्जामंत्र्यांच्या निवासस्थानासमोर आंदोलन करण्याची घोषणा केली. राज्यात विशेषत: ग्रामीण भागात 10 ते 13 तासांचा वीजपुरवठा खंडित होत असल्याचा दावा विरोधी पक्षांनी केला.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Loading...
Advertisement

वीज युनिट बंद पडल्याने उत्पादनावर परिणाम 
अधिकृत सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, राज्यातील विजेची कमाल मागणी 7,675 मेगावॅटवर पोहोचली आहे. ते म्हणाले की, बुधवारपर्यंत राज्यात 282 लाख युनिटचा तुटवडा होता आणि सर्व स्रोतांमधून 1,679 लाख युनिट वीजपुरवठा उपलब्ध होता. सूत्रांनी सांगितले की तळवंडी साबोचे दोन युनिट, रोपर थर्मल प्लांट आणि जीव्हीके प्लांटमधील प्रत्येकी एक युनिट आधीच बंद आहेत, ज्यामुळे वीज निर्मितीवर परिणाम होत आहे.

Advertisement

कोळशाच्या कमतरतेमुळे समस्या
सूत्रांनी सांगितले की, रोपर थर्मल प्लांटमध्ये 8.3 दिवस, लेहरा मोहब्बत प्लांटमध्ये चार दिवस आणि GVK येथे 2.4 दिवस कोळसा शिल्लक आहे आणि कोळशाचा पुरवठा चिंताजनक आहे. रोपर थर्मल प्लांटच्या एका युनिटने गुरुवारी वीजनिर्मिती सुरू केली आणि तळवंडी साबो येथील युनिट शुक्रवारपासून वीजनिर्मिती सुरू करेल, असे ऊर्जामंत्र्यांनी सांगितले. पंजाबमधील वीज प्रकल्प अद्ययावत न केल्याबद्दल त्यांनी मागील सरकारांवर आरोप केले. या हंगामाच्या तयारीसाठी मागील काँग्रेस सरकार काहीही केला नसल्याचा आरोपही त्यांनी केला.

Advertisement

काँग्रेसचा टोमणा, म्हणाले- सरकार चालवणे ‘लाफ्टर चॅलेंज नाही’
पंजाब काँग्रेसचे अध्यक्ष अमरिंदर सिंग राजा वाडिंग यांनी मुख्यमंत्री भगवंत मान यांची खिल्ली उडवत म्हटले आहे की, “मान सर, आतापर्यंत तुम्हाला हे समजले असेल की शासन हे खरे आव्हान आहे, ‘लाफ्टर चॅलेंज’ नाही.” वडिंग यांनी त्यांच्या सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्मवर घेतला. मान यांची एक जुनी व्हिडिओ क्लिप पोस्ट केली आहे, ज्यामध्ये ते पंजाबमधील वीज टंचाईचे त्यांच्या व्यंग्यात्मक शैलीत वर्णन करताना दिसत आहेत. “आता तुम्ही सत्तेत आहात आणि समस्येची आधीच जाणीव आहे, तुम्हाला ती सोडवण्यापासून कोण रोखत आहे? अशी टिका त्यांनी केली आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply