Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

देशातील ‘या’ राज्यांमध्ये पुढच्या पाच दिवस बसणार कडक उन्हाचा फटका; मोडणार अनेक विक्रम

दिल्ली – अलीकडेच देशातील अनेक भागात मान्सूनपूर्व हालचाली दिसून आल्या. यासोबतच अनेक राज्यांमध्ये धुळीची वादळंही आली. वाटलं आता उष्णतेपासून आराम मिळेल. पण हवामान खात्याच्या (IMD) म्हणण्यानुसार, तूर्तास तीव्र उष्णतेपासून दिलासा मिळण्याची आशा नाही. इतकंच नाही तर IMD ने अलर्ट जारी करत पुढील 5 दिवसात उष्णतेचा विक्रमही मोडला जाऊ शकतो. अनेक राज्यांमध्ये तापमान 43 ते 45 अंश सेल्सिअसपर्यंत जाण्याची शक्यता वर्तवली जात आहे.

Advertisement

हवामान खात्याच्या अंदाजानुसार महाराष्ट्र मधील विदर्भ, राजस्थान आणि मध्य प्रदेशात पुढील 5 दिवस कडक ऊन पडणार आहे. 28 एप्रिल ते 1 मे दरम्यान पंजाब, हरियाणा-चंडीगड आणि दिल्लीमध्येही उष्णतेचे रेकॉर्ड मोडले जाऊ शकतात. दुसरीकडे, बिहार आणि उत्तर प्रदेशमध्ये उष्णतेबाबत सतर्कतेचा इशारा देण्यात आला आहे. छत्तीसगड आणि गुजरातमध्येही पुढील दोन दिवस उष्णतेची लाट येण्याची शक्यता आहे.

Advertisement

तापमान 4 ते 5 अंश सेल्सिअसने वाढेल
येत्या पाच दिवसात वायव्य भारतात तापमान 4 ते 5 अंश सेल्सिअसने वाढण्याची शक्यता आहे.पूर्व भारतातही उष्णता वाढणार आहे. विशेषत: बिहार, ओडिशा आणि बंगालमधील अनेक भाग उष्णतेच्या लाटेच्या तडाख्यात येऊ शकतात. झारखंड आणि राजस्थानच्या अनेक भागात तापमान 40 ते 42 अंशांच्या दरम्यान आहे. येत्या दोन ते तीन दिवसांत त्यात आणखी वाढ होऊ शकते.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Loading...
Advertisement

उष्णतेचे रेकॉर्ड सातत्याने मोडले जात आहेत
वायव्य भारत आणि मध्य भारताच्या लगतच्या भागांमध्ये एप्रिलमध्ये अधिक तीव्र आणि सतत उष्णतेच्या लाटेची स्थिती निर्माण होण्याची शक्यता असल्याचे हवामान खात्याने यापूर्वी सांगितले होते. या वर्षीचा मार्च हा भारतातील गेल्या 122 वर्षांतील सर्वात उष्ण महिना ठरला आणि या काळात देशाच्या मोठ्या भागाला उष्णतेच्या प्रकोपाचा सामना करावा लागला.

Advertisement

वायव्य भारतात उष्णतेची लाट सुरूच आहे आणि त्याच दरम्यान दिल्लीत बुधवारी बहुतांश भागात कमाल तापमानात दोन ते तीन अंश सेल्सिअसची वाढ झाली. सफदरजंग येथे मंगळवारी 40.8 अंश सेल्सिअस कमाल 41.5 अंश सेल्सिअस तापमानाची नोंद झाली. पीतमपुरा येथे 43.6 अंश सेल्सिअस तर मुंगेशपूर येथे 44.1 अंश सेल्सिअस तापमानाची नोंद झाली. 21 एप्रिल 2017 रोजी राजधानीचे कमाल तापमान 43.2 अंश सेल्सिअस होते. रेकॉर्ड केले होते. 29 एप्रिल 1941 रोजी एप्रिलमध्ये कमाल तापमान 45.6 अंश सेल्सिअस नोंदवले गेले. रेकॉर्ड केले होते.

Advertisement

या भागात पाऊस पडू शकतो
स्कायमेट हवामानानुसार, सिक्कीम, ईशान्य भारत आणि उप-हिमालयीन पश्चिम बंगालच्या काही भागात हलका ते मध्यम पाऊस पडण्याची शक्यता आहे. केरळ आणि कर्नाटकच्या दक्षिण भागात हलका पाऊस पडू शकतो. जम्मू आणि काश्मीर, हिमाचल प्रदेश, उत्तर अंतर्गत कर्नाटक, आंध्र प्रदेश आणि अंदमान आणि निकोबार बेटांवर एक किंवा दोन ठिकाणी हलका पाऊस पडू शकतो.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply