Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

कोळशाच्या कमतरतेमुळे नाही: ‘या’ भलत्याच कारणाने वीजपुरवठा होत आहे खंडित; झाला मोठा खुलासा

मुंबई-  उन्हाळा लवकर सुरू झाल्याने देशभरात विजेच्या(Power crisis) मागणीत लक्षणीय वाढ झाली आहे. त्याचा परिणाम मोठ्या प्रमाणात वीजपुरवठा खंडित (Power cut) होण्याच्या स्वरूपात दिसून येत आहे. अलीकडेच असे वृत्त आले होते की वीज निर्मिती प्रकल्पांना कोळशाचा तुटवडा जाणवत आहे, त्यामुळे मुंबई, दिल्ली, लखनौसह देशातील अनेक शहरे आणि भागात वीज खंडित झाली आहे.

Advertisement

कोळशाची वाढती मागणी आणि तुटवडा यामुळे उत्पादनावर परिणाम होत असून वीजपुरवठा खंडित होत आहे, हे सर्वस्वी खरे नाही. हे अर्धसत्य आहे. यामागची संपूर्ण कथा काही औरच आहे. आज आम्ही तुम्हाला त्यामागील संपूर्ण सत्य सांगणार आहोत.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

हे आहे कारण
मनीकंट्रोलच्या अहवालानुसार, देशातील ऊर्जा क्षेत्राची कहाणी इतर क्षेत्रांपेक्षा पूर्णपणे वेगळी आहे. वास्तविक, या क्षेत्रातील कंपन्यांना पेमेंटची समस्या भेडसावत आहे. कोळसा उत्पादक सरकारी मालकीच्या कोल इंडियावर वीज निर्मिती करणाऱ्या कंपन्यांचे 12,300 कोटी रुपये थकीत आहेत. असे असतानाही कोल इंडिया वीज निर्मिती करणाऱ्या कंपन्यांना कोळसा विकत आहे. तसेच वीज निर्मिती कंपन्यांकडे वीज वितरण कंपन्यांचे 1.1 लाख कोटी रुपये थकीत आहेत. एवढी मोठी रक्कम भरूनही त्यांना वीज त्याच कंपन्यांना विकावी लागत आहे.

Loading...
Advertisement

वितरण कंपन्यांचा तोटा 5 लाख कोटींच्या पुढे
ही कथा इथेच संपत नाही. या अहवालानुसार वीज वितरण कंपन्यांचा तोटा 5 लाख कोटींहून अधिक झाला आहे. अनेक राज्यांच्या सरकारने मोफत वीज देण्याची घोषणा केली आहे. याचा थेट परिणाम या कंपन्यांवर होत आहे, तर दर वाढवताना त्यांना सर्व प्रकारच्या अडचणींचा सामना करावा लागत आहे.

Advertisement

कोळसा संकट नव्हे पेमेंट आहे मोठी समस्या
पेमेंट संकटाचा परिणाम संपूर्ण पुरवठा साखळीवर होत आहे. त्याचे दुवे एकमेकांशी संबंधित आहेत. कोळशाचे संकट ना वीज संकटामुळे वीजपुरवठा खंडित होत आहे. याचे खरे कारण पेमेंटचे संकट आहे.

Advertisement

दरम्यान, केंद्रीय ऊर्जा मंत्रालयाने सांगितले की, 26 एप्रिल रोजी विजेची मागणी 201 गिगावॅटची सर्वोच्च पातळी गाठली. विजेची मागणी यापूर्वी कधीही एवढ्या पातळीवर पोहोचली नव्हती. मे-जूनमध्ये ते 215-220 GW पर्यंत वाढण्याचा अंदाज मंत्रालयाने व्यक्त केला आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply