Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

महाराष्ट्रसह ‘या’ चार राज्याची वीज संकटाने वाढवली डोकेदुखी; जाणून घ्या नेमका कारण काय

दिल्ली –  उन्हाळ्याचे आगमन होताच अनेक राज्यांमध्ये विजेचे संकट (Power crisis) ओढवू लागले आहे. पंजाबसह उत्तर प्रदेश, हरियाणा, महाराष्ट्र आणि आंध्र प्रदेशमधील लोकांना वीजपुरवठा खंडित (power cut) होण्याचा सामना करावा लागत आहे.

Advertisement

दरम्यान, केंद्र आणि राज्य पातळीवरील सरकारे या समस्येचे निराकरण करण्यासाठी पावले उचलत आहेत. ही काही असामान्य परिस्थिती नाही. गेल्या वर्षीही अनेक राज्यांनी औष्णिक ऊर्जा प्रकल्पांना कोळशाच्या पुरवठ्यावर चिंता व्यक्त केली होती. सध्याच्या संकटात मागणी आणि पुरवठा या दोन्ही घटकांची संपूर्ण माहिती मिळवण्यासाठी निर्णय घेतला जाऊ शकतो. विजेची मागणी सातत्याने वाढत आहे. कोरोना महामारीनंतर आता  आर्थिक सुधारणेला वेग आला आहे. त्यामूळे मागणी आणखी वाढण्याची शक्यता आहे. पुरवठ्याच्या बाजूने, औष्णिक ऊर्जा केंद्रांमधील कोळशाची निम्न पातळी ही चिंतेची बाब आहे.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Loading...
Advertisement

कोळशाचा तुटवडा

Advertisement

नोमुराने नुकत्याच दिलेल्या अहवालाचा हवाला देत एका मीडिया रिपोर्टमध्ये म्हटले आहे की, एप्रिलच्या मध्यात पॉवर प्लांट्समध्ये केवळ नऊ दिवसांचा कोळशाचा साठा होता. गेल्या काही वर्षांत त्याच्याकडे असलेल्या सरासरी स्टॉकपेक्षा हे खूपच कमी होते. किंबहुना, देशभरातील औष्णिक ऊर्जा प्रकल्पांचा एक मोठा भाग सध्या कमी साठ्यात आहे. विश्लेषकांच्या म्हणण्यानुसार, “कारणे अनेक कारणांमुळे आहेत. विशेषत: औष्णिक ऊर्जा प्रकल्पांना कोळसा वाहून नेण्यासाठी रेल्वे रेकची कमी उपलब्धता आणि उच्च किमतीत कोळशाची आयात वीज पुरवठ्यावर विपरित परिणाम करत आहे.

Advertisement

कोळशाच्या किमतीत मोठी वाढ
आंतरराष्ट्रीय कोळशाच्या किमतीत तीव्र वाढ झाल्याने, समस्येवर कायमस्वरूपी तोडगा निघेपर्यंत भारतीय औष्णिक प्रकल्पांनी आयात केलेल्या कोळशावर आधारित 16.6 GW औष्णिक वीज निर्मिती क्षमतेपैकी 6.7 GW किंवा जवळपास 40 टक्के कपात केली आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply