Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

अन्.. झाली घोषणा; ‘या’ दिवशी राज्यसभेच्या 57 जागांसाठी निवडणूक

दिल्ली – केंद्रीय निवडणूक आयोगाने (Election commission) राज्यसभेच्या (Rajyasabha) 57 जागांसाठी निवडणुकीच्या तारखा जाहीर केल्या आहेत. 15 राज्यांमधील राज्यसभेच्या 57 जागांसाठी 10 जून रोजी निवडणूक होणार आहे. निवडणूक आयोगाने गुरुवारी सांगितले की, जून ते ऑगस्ट दरम्यान राज्यसभेतील अनेक नेत्यांचा कार्यकाळ पूर्ण होत आहे. यासह अनेक बड्या चेहऱ्यांचा राज्यसभेतून कार्यकाळ संपत आहे.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

वास्तविक, निवडणूक आयोगाच्या माहितीनुसार, निवडणुकीची अधिसूचना 24 मे रोजी जारी होणार आहे. 31 मे पर्यंत उमेदवारांना नावनोंदणी करता येणार आहे. त्यानंतर 1 जून रोजी नामनिर्देशनपत्रांची छाननी होणार आहे. 3 जूनपर्यंत उमेदवारी अर्ज मागे घेता येणार असून 10 जून रोजी मतदान होणार आहे. सकाळी 9 ते दुपारी 4 वाजेपर्यंत मतदान सुरू राहणार असून त्याच दिवशी सायंकाळी 5 वाजता मतमोजणीला सुरुवात होणार आहे.

Loading...
Advertisement

या राज्यांच्या जागांसाठी मतदान होणार आहे
21 जून ते 1 ऑगस्ट दरम्यान अनेक सदस्यांचा कार्यकाळ पूर्ण होत असल्याचेही सांगण्यात आले आहे. त्यानंतर त्यांच्या जागा रिक्त होतील. यापैकी उत्तर प्रदेशात सर्वाधिक 11 जागांवर मतदान होईल, तामिळनाडू आणि महाराष्ट्रातील 6-6, बिहारमधून 5, कर्नाटक, राजस्थान आणि आंध्र प्रदेशमधून 4-4, मध्य प्रदेश आणि ओडिशा, पंजाबमधून 3-3 जागांवर मतदान होईल. झारखंड, हरियाणा. छत्तीसगड आणि तेलंगणामधील प्रत्येकी दोन जागा आणि उत्तराखंडमधील एका जागेसाठी मतदान होणार आहे. याशिवाय नामनिर्देशित खासदारांच्या सात जागाही रिक्त आहेत.

Advertisement

अनेक दिग्गजांचा कार्यकाळ संपुष्टात येत आहे
केंद्रीय मंत्री मुख्तार अब्बास नक्वी, काँग्रेस नेते अंबिका सोनी, जयराम रमेश, पी चिदंबरम, कपिल सिब्बल आणि बसपा नेते सतीश चंद्र मिश्रा यांचा राज्यसभेतील कार्यकाळ पूर्ण करणाऱ्या नेत्यांचा समावेश आहे. याशिवाय केंद्रीय अर्थमंत्री निर्मला सीतारामन, वाणिज्य मंत्री पियुष गोयल यांचाही यात सहभाग आहे. या दिग्गजांचा कार्यकाळ संपुष्टात येत आहे. त्यांच्यापैकी अनेकजण असे आहेत जे पुन्हा घरात येऊ शकतात.

Advertisement

राष्ट्रपतीपदाच्या निवडणुकीपूर्वी होणाऱ्या राज्यसभेच्या निवडणुका अत्यंत महत्त्वाच्या मानल्या जात आहेत, कारण केंद्रातील सत्ताधारी भारतीय जनता पक्ष सध्या वरिष्ठ सभागृहात 95 जागांसह आघाडीवर आहे आणि निवडणुकीनंतर तो आकडा पार करू शकतो.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply