Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Recipe : घरीच तयार करा हटके शेझवान चटणी.. अशी बनवा सोप्या पद्धतीने

पुणे : शेझवान चटणी (schezwan-chutney) अनेक पदार्थांमध्ये वापरली जाते. चिकन ते तळलेले तांदूळ किंवा चाउमीन पर्यंत डिश चवदार आणि मसालेदार बनवण्यासाठी शेझवान चटणी वापरली जाते. शेझवान चटणीची चव (Taste) इतकी अप्रतिम आहे की फ्यूजन डिश तयार करण्यासाठी त्यात चायनीज (Chinese) मिसळले जाते. तसे, शेजवान चटणी बाजारात अगदी सहज उपलब्ध आहे. पण तुम्ही ते घरीही (Homemade) तयार करू शकता. चला तर मग जाणून घेऊया शेजवान चटणी बनवण्याची पद्धत (Recipe) काय आहे.

Advertisement

शेझवान चटणीसाठी साहित्य : शेझवान चटणी तशी खूप मसालेदार असते. पण तुम्हाला हवं असेल तर तुम्ही वेगवेगळ्या मिरच्यांच्या चवीनुसार ते अॅडजस्ट करू शकता. पंधरा ते वीस सुक्या लाल मिरच्या लागतात. सोबत आल्याचे तीन ते चार तुकडे, तीन चमचे व्हिनेगर, एक चमचा सोया सॉस, पंधरा ते वीस पाकळ्या लसूण, चवीनुसार मीठ, तेल सात ते आठ चमचे. खरं तर ही चटणी फक्त तेलाच्या साहाय्यानेच बनवली जाईल. दुसरीकडे, तुम्हाला हवे असल्यास, तुम्ही लाल मिरचीच्या स्वरूपात काश्मिरी लाल मिरची घेऊ शकता. ते कमी तीक्ष्ण आहे.

Advertisement

शेझवान चटणी कशी बनवायची : शेझवान चटणी बनवण्यासाठी प्रथम कोरड्या लाल मिरच्या तयार करा. यासाठी मिरचीची काडी काढून टाकावी. जर तुम्ही सामान्य गरम मिरची वापरत असाल आणि जास्त मसालेदारपणा नको असेल. त्यामुळे मध्येच काढून टाका. आता या मिरच्या पाण्यात भिजवून अर्धा तास ठेवा. फक्त कोमट पाणी वापरा. यामुळे अर्ध्या तासात मिरच्या फुगतात आणि मऊ होतील.

Loading...
Advertisement

आता अर्ध्या तासानंतर मिरच्या पाण्यातून काढून पेस्ट बनवण्यासाठी मिक्सरमध्ये टाका. पाणी न घालता पेस्ट बनवून मिरची तयार करावी लागते. आता कढईत तेल टाकून गॅसवर ठेवा. तेल गरम झाल्यावर त्यात बारीक चिरलेले आले व लसूण घाला. तसे, आपण इच्छित असल्यास, आपण आले आणि लसूण पेस्ट देखील तयार करू शकता. लसूण सोनेरी रंगाचा झाल्यावर त्यात मिरचीची पेस्ट घाला.

Advertisement

कढईत मिरचीची पेस्ट घाला आणि ढवळत राहा. जेणेकरून ते चांगले तळले जातील. मिरची भाजल्याने तिचा मसालापणाही कमी होतो. दोन ते तीन मिनिटे ढवळल्यानंतर झाकण ठेवून पाच मिनिटे शिजवा. पाच मिनिटांनी ही चटणी चांगली शिजते. तुम्ही त्यात चार ते पाच चमचे पाणी टाका. चटणीच्या जाडीनुसार तुम्ही पाण्याचे प्रमाण थोडे वाढवू शकता. पण कमी पाणी घातल्याने चटणी जास्त दिवस टिकते. दहा मिनिटे शिजवल्यानंतर ते पूर्णपणे शिजले जाईल.

Advertisement

आता त्यात व्हिनेगर आणि सोया सॉस घालून मिक्स करा. शेवटी, त्यात मीठ घाला. सोया सॉस घातल्यानंतर त्यानुसार मीठ वापरा. सर्वकाही घातल्यानंतर, पाच मिनिटे शिजू द्या. जेणेकरून वाइन आणि सॉसची चवही त्यात येते. थोडा वेळ चालवल्यानंतर गॅस बंद करा. मसालेदार, चटपटीत शेजवान चटणी तयार आहे. कोणत्याही डिशमध्ये घालून त्याची चव वाढवता येते. ही चटणी फ्रीजमध्ये ठेवा आणि महिनाभर वापरा.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply