Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Pickles Recipe : कारल्याचे लोणचे कधी खाल्लेय का.. नसेल तर असे बनवून करा टेस्ट

अहमदनगर :  आपण नेहमी कैरी, लिंबू, मिरची आदींचे लोणचे (Pickles) खातो. तुम्ही कारल्याचे (caramel) लोणचे कधी खाल्लेय का? नसेल तर आता आम्ही तुम्हाला ते कसे बनवायचे ते आज सांगणार आहोत. जे खूप चांगले आणि तयार होते. जर तुम्ही अशा प्रकारे कारल्याचे लोणचे बनविले तर तुमचे लोणचे एक वर्षाहून अधिक काळ टिकेल. आणि तुम्हाला ते खायलाही (Eating) मजा येईल. कारल्याचे शौकीन असलेल्यांसाठी ही सर्वोत्तम कारल्याची रेसिपी (Recipe) आहे.

Advertisement

कारल्याचे लोणचेसाठी साहित्य : कारले 250 ग्रॅम (कडू मध्यम आकाराच्या कारल्यासाठी पिकलेले नसावे), जीरा 1 चमचा, अजवाइन 1 चमचा, हिंग 1 चिमूटभर, काळी मिरी 15 ते 20,  एका जातीची बडीशेप  4 चमचे, मेथी दाणे  1 चमचा, पिवळी मोहरी ३ चमचे, काश्मिरी लाल तिखट 1 चमचा, हळद पावडर  1 चमचा, कलोंजी एक चमचा, व्हिनेगर  2 चमचे, मीठ २ चमचे, काळे मीठ  1 चमचा, लिंबू २, मोहरी तेल 150 मिली.

Advertisement

कारल्याचे लोणचे कसे बनवायचे : कारल्याचे लोणचे बनवण्यासाठी प्रथम कारल्याला पाण्याने धुवा आणि कापडाने स्वच्छ करा. जेणेकरून कारल्याला पाणी लागणार नाही. यानंतर कारल्याचे अर्धा सेंटीमीटर जाडीचे गोल काप करा. त्याचप्रमाणे सर्व कारले कापून ठेवा. आता कारले एका बाऊलमध्ये ठेवा. त्यात एक चमचे पांढरे मीठ घाला आणि चांगले मिसळा. तासभर झाकून ठेवा. ज्याने कारल्याचा कडूपणा दूर होतो. तासाभरानंतर कारले चाळणीत घालून ५ ते ६ मिनिटे असेच ठेवावे.

Loading...
Advertisement

जेणेकरून कारल्यातील सर्व कडू पाणी निघून जाईल. त्यानंतर एका मोठ्या ट्रेवर सुती कापड पसरवा. नंतर प्रत्येक तुकडा कापडावर ठेवा आणि एक तास उन्हात वाळवा. जेणेकरून काप कोरडे होतील. मग तुम्ही मसाले भाजून बारीक करा. यासाठी मध्यम ते मंद आचेवर तवा गरम करण्यासाठी ठेवावा. तवा गरम झाल्यावर त्यात जिरे, एका जातीची बडीशेप, कॅरम दाणे, मेथीदाणे, काळी मिरी घालून मसाल्यातून हलका सुगंध येईपर्यंत भाजून घ्या.

Advertisement

मसाल्यांना हलका वास यायला लागला की नंतर त्यात हिंग आणि पिवळी मोहरी टाकून एक मिनिट भाजून घ्या आणि मसाले भाजून झाल्यावर सतत ढवळत असताना भाजून घ्या. जेणेकरून मसाले तव्याच्या तळाला चिकटणार नाहीत. मसाले भाजून झाल्यावर गॅस बंद करून मसाले एका प्लेटमध्ये काढून थंड होण्यासाठी ठेवा. मसाले थोडे थंड झाल्यावर मिक्सरच्या बरणीत टाका, बारीक वाटून घ्या आणि एका भांड्यात काढा. आता कढईत मोहरीचे तेल टाकून गरम करण्यासाठी ठेवा. मोहरीचे तेल धुर येईपर्यंत गरम करावे लागेल.

Advertisement

तेलातून हलका धूर निघू लागल्यावर गॅस बंद करून तेल थोडे थंड होऊ द्या. तेल थोडे थंड झाल्यावर त्यात हळद पावडर आणि तेलात बारीक वाटून घेतलेले मसाले, काश्मिरी तिखट एकत्र करून मिक्स करून उन्हात वाळवलेल्या कारल्याचे काप टाका. नंतर उरलेले एक चमचे पांढरे मीठ, काळे मीठ आणि कलोंजी घालून सर्वकाही चांगले मिसळा. जेणेकरून कारल्याच्या कापांवर सर्व मसाले चांगले लेपित होतील. त्यानंतर लोणचे एका भांड्यात ठेवा आणि लोणच्यामध्ये व्हिनेगर आणि दोन्ही लिंबू पिळून घ्या आणि आता लोणच्यामध्ये मिसळा. नंतर लोणचे झाकून २ दिवस उन्हात ठेवावे. दोन दिवसांनी लोणचे बघा. तुमचे लोणचे तयार आहे.

Advertisement

 

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply