Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Mahashivratri special : उपवासात मसालेदार पदार्थ खायचाय का? बनवा या सोप्या रेसिपीने फलाहारी टिक्की

अहमदनगर : आज महाशिवरात्री (Mahashivratri) आहे. भगवान भोलेनाथ आणि माता पार्वतीचा विवाह महाशिवरात्रीच्या दिवशी झाला होता. या दिवशी भक्त भगवान शंकराची पूजा करतात. शिवलिंगाला अभिषेक (Anointing) करून ते परमेश्वराला नवस (Vow ) मागतात. या काळात लोक महाशिवरात्रीचा उपवासही (Fast) ठेवतात. उपवासात खाण्यापिण्याबाबत काही गोष्टी निषिद्ध आहेत. त्यामुळे तुम्ही फळे (Food) खाऊ शकता.

Advertisement

अशा परिस्थितीत तुम्हीही महाशिवरात्रीच्या पवित्र सणाचा उपवास करत असाल आणि जर तुम्हाला फळं खाऊन तुमचा उपवास पूर्ण करायचा असेल तर तुम्ही अनेक प्रकारचे फळ पदार्थ तयार करू शकता. जरी उपवासाचे जेवण बहुतेक साधे आणि तेल-मिरची नसले तरी जर तुम्हाला मसालेदार खाण्याची इच्छा असेल तर तुम्ही महाशिवरात्रीच्या उपवासात मसालेदार फलाहारी टिक्की (Fruit Tikki) बनवू शकता. बनवायला सोपी आहे तसंच त्याची चवही रुचकर आहे. जाणून घ्या उपवासाची फलाहारी टिक्की बनवण्याची रेसिपी.

Advertisement

मसालेदार फलाहारी टिक्कीसाठी साहित्य : एक वाटी तांदूळ किंवा पाण्याचे तांबूस पिठ, दोन उकडलेले बटाटे, खडे मीठ, ठेचलेली काळी मिरी, बारीक चिरलेल्या हिरव्या मिरच्या, हिरवी धणे, भाजलेले जिरे, धनेपूड आणि देशी तूप.

Loading...
Advertisement

मसालेदार फलाहारी टिक्की रेसिपी : समाच्या तांदळाची टिक्की बनवण्यासाठी प्रथम समाचा तांदूळ थोडा वेळ भिजवा. तुम्हाला हवे असल्यास तुम्ही वॉटर चेस्टनटपासून टिक्की देखील बनवू शकता. आता बटाटे उकळल्यानंतर मॅश करा आणि त्यात तांदूळ पेस्ट किंवा पाणी चेस्टनट पीठ घाला.

Advertisement

बटाटे आणि मैद्याच्या पेस्टमध्ये ठेचलेली काळी मिरी, बारीक चिरलेली कोथिंबीर, हिरव्या मिरच्या, खडे मीठ, धने पावडर आणि जिरे पावडर मिक्स करा. या कोरड्या पेस्टचे गोल गोळे बनवून ठेवा. आता नॉन स्टिक तव्यावर किंवा तव्यावर देशी तूप लावून गरम करा. मग टिक्की तव्यावर ठेवा आणि मंद आचेवर सोनेरी होईपर्यंत तळा. आता ते एका प्लेटमध्ये काढून दही किंवा चटणीसोबत सर्व्ह करा.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply