Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

पाच मिनिटात बदलेल डाळ भाताची चव.. रूटीन खाण्यामध्ये फॉलो करा या टिप्स

अहमदनगर : डाळ भात हा असाच एक पदार्थ आहे जो आठवड्यातून चार ते पाच दिवस घरी नक्कीच तयार केला जातो. तथापि, देशात डाळी बनविण्याच्या विविध पद्धती आहेत. सर्व राज्यांमध्ये लोक आपापल्या पद्धतीने डाळी बनवतात. मात्र रोजच्या रोज त्याच डाळी आणि तांदूळ बनवल्यामुळे लोकांना त्याचा कंटाळा येतो. वयोवृद्ध वडिलधारी मंडळी आजही तीच डाळ-भात रोज कोणत्याही प्रकारे मनाने किंवा विनाकारण खातात. पण आजकालची मुलं मात्र डाळ-भाताचं नाव ऐकताच नाक-तोंड करपू लागतात.

Advertisement

आता यात त्यांचा काय दोष, कोणाला रोज तेच आवडते. आता आपण मसूर आणि तांदूळ बनवणे थांबवू शकत नाही. परंतु वेगवेगळ्या प्रकारे डाळी बनवून जेवणाची चव बदलता आणि वाढवता येते. जर तुम्ही विचार करत असाल की डाळ आणि तांदूळ वेगळ्या पद्धतीने बनवायला वेळ लागेल तर माझ्यावर विश्वास ठेवा असे काहीही होणार नाही. जर तुम्हाला मसूर डाळ आणि भात जवळपास रोजच शिजवावा लागत असेल तर पाच मिनिटांच्या युक्तीने तुम्ही जेवणाच्या चवीत फरक करू शकता. चला तर मग आज आम्ही तुम्हाला मसूर डाळ आणि तांदळाच्या चवीत रुटीनमध्ये कसा बदल करायचा ते सांगू.

Advertisement

मसूर डाळच्या फोडणीत रोज एक ट्विस्ट द्या : मसूराची डाळ कोणाला आवडत नाही. मसूराची चव त्याच्या टेम्परिंगमधून येते. जर तुम्ही नेहमी एक प्रकारचा टेम्परिंग टाकत असाल तर डाळीतील चव बाहेर येण्यासाठी तुम्हाला रोजच्या डाळीच्या टेम्परिंगमध्ये ट्विस्ट आणावा लागेल. तुम्हाला हवं असेल तर तुम्ही रोज एकाच डाळीत वेगवेगळ्या गोष्टींची चव बदलू शकता. कधी जिरे तडतडत तर कधी मोहरी टाकून मसूर तळणे. मसूरमध्ये कढीपत्ता मिसळता येतो. याशिवाय ड्रमस्टिक बीन्स आणि कोरडी लाल मिरची, कांदा आणि टोमॅटोचे टेम्परिंग देखील वापरले जाऊ शकते. लक्षात घ्या की ड्रमस्टिक वगळता बाकी सर्व गोष्टींच्या टेम्परिंगमध्ये तूप वापरा.

Advertisement

लसूण मसूराच्या डाळीची चव वाढवेल : जर तुम्ही मसूराच्या डाळीमध्ये लसूण मिसळले तर आणखी चवदार टिप्स आहेत. त्यामुळे तुमच्या मसूराची चव वाढेल आणि आरोग्याच्या दृष्टीनेही ते उत्तम राहील. मसूर उकळताना त्यात दोन पाकळ्या लसूण, एक चिरलेली हिरवी मिरची, थोडी हिंग घाला. लसणाची चव आणि हिंगाची चव मसूरात येईल. याशिवाय डाळीचे मिश्रण करताना अतिरिक्त तेल घालण्याची गरज नाही. डाळीत तूप घालून चव वाढवा.

Loading...
Advertisement

भात बनवण्याच्या टिप्स : तांदूळ फुलण्यासाठी आणि जास्त पिष्टमय न होण्याचा एक सोपा मार्ग आहे. यासाठी तांदूळ नीट धुवून उकळून घ्या. लक्षात ठेवा की जर तुम्ही उघड्या भांड्यात भात शिजवत असाल तर तो ढवळू नका. भात तयार करताना त्यात दोन थेंब तेल घाला.

Advertisement

भाताला वेगळी चव आणायची असेल तर धुऊन एक छोटा चमचा तूप आणि दोन लवंगा घालून हलके तळून घ्या. पण तळताना जास्त ढवळू नका नाहीतर भात फुटू शकतो. फक्त एक मिनिट भाजून घ्या आणि नंतर तांदूळ शिजवल्याप्रमाणे शिजवा. यामुळे तांदूळ लवकर शिजतो आणि त्याला चवही चांगली लागते.

Advertisement

काही वेळा तांदळात जास्त पाणी असते त्यामुळे भाताची चव बिघडते. तांदळात जास्त पाणी असल्यामुळे लोक जास्त शिजवू लागतात त्यामुळे पाणी सुकते. असे न केल्याने तुम्ही भातामध्ये ब्रेडचा तुकडा टाकता. भाताचे अतिरिक्त पाणी ब्रेड शोषून घेईल आणि भात जास्त शिजवण्याची गरज भासणार नाही.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply