Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

मकर संक्रांती स्पेशल : झटपट बनवा खिचडी.. चव येईल उडदाच्या डाळीची

अहमदनगर : मकर संक्रांतीचा सण दरवर्षी जानेवारी महिन्यात साजरा केला जातो. ज्या दिवशी सूर्य मकर राशीत प्रवेश करतो त्या दिवशी मकर संक्रांती साजरी केली जाते. या दिवशी गूळ आणि तिळाचे पदार्थ बनवण्यासोबतच खिचडी खाण्यालाही विशेष महत्त्व आहे. उत्तर भारतातील लोक या दिवशी खिचडी बनवतात. यासोबतच ते खिचडीचा कच्चा मालही दान करतात. चला तर मग जाणून घेऊ या मकर संक्रांतीच्या दिवशी उडदाची खिचडी कशी बनवायची.

Advertisement

उडीद डाळ खिचडीसाठी साहित्य : उडीद डाळ बनवण्यासाठी तुम्हाला साधारण दोन वाट्या तांदूळ, दोन वाट्या उडीद डाळ, १०० ग्रॅम मटार, एक चिरलेला कोबी, दोन बटाटे, दोन टोमॅटो, हिरव्या मिरच्या, हळद, हिंग, जिरे, मीठ आवश्यक आहे. चवीनुसार, देशी तूप तीन ते चार चमचे, गरम मसाला.

Advertisement

कृती : उडदाची डाळ खिचडी बनवण्यासाठी प्रथम तांदूळ आणि मसूर नीट धुवून घ्या. मसूर चांगला शिजण्यासाठी थोडा वेळ भिजत ठेवा. आता कढईत किंवा कुकरमध्ये तूप गरम करा. तूप गरम झाल्यावर त्यात जिरे, हिरवी मिरची, हळद आणि हिंग टाका. त्यात कोबी, बटाटे, वाटाणे घालून चांगले परतून घ्या.

Loading...
Advertisement

भाज्या किंचित सोनेरी झाल्यावर टोमॅटो घालून शिजवा. नंतर तांदूळ आणि मसूर घाला आणि हलके हलवा. जेणेकरून भात तुटणार नाही. पाणी, मीठ आणि गरम मसाला घालून एकत्र करा. कढई असल्यास त्यावर झाकण ठेवा किंवा कुकरमध्ये तीन ते चार शिट्ट्या होईपर्यंत थांबा.

Advertisement

गॅस बंद करा आणि भांडे थंड होण्याची प्रतीक्षा करा. तुमची गरमागरम खिचडी तयार आहे, रायता, पापड, लोणची आणि कोशिंबीर सोबत सर्व्ह करा.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply