Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

आजची रेसिपी : चटपटीत खायचेय तर असा बनवा पंजाबी डाळ तडका

अहमदनगर : भारतीय स्वयंपाकघरात सर्व प्रकारच्या खाद्यपदार्थांची चव पाहायला मिळते. डाळ हा बहुतेक घरातील सर्वात लोकप्रिय पदार्थांपैकी एक आहे. डाळ जवळजवळ दररोज तयार केली जाते. मसूर, तूर, हरभरा, मूग आणि उडीद डाळ अशा अनेक प्रकारच्या डाळी आहेत. ही कडधान्ये भारतातील विविध प्रदेशातून येतात परंतु सर्व शहरांमध्ये उपलब्ध आहेत. ज्याप्रमाणे मसूराचे अनेक प्रकार आहेत, त्याचप्रमाणे त्या बनवण्याच्याही अनेक पाककृती आहेत.

Advertisement

पौष्टिकतेने समृद्ध मसूर तयार करणे देखील सोपे आणि चवदार आहे. मसूराची डाळ जर तुमच्या घरी रोज बनवली जात असेल तर रोज न करता मसूराच्या रेसिपीमध्ये थोडा ट्विस्ट दिला जाऊ शकतो. यामुळे मसूराची चव वाढेल आणि तुम्हाला नेहमीच्या खाण्यापेक्षा काहीतरी वेगळे मिळेल. विविध प्रकारच्या सर्व डाळींचे मिश्रण करून मिश्र कडधान्ये तयार केली जातात. दुसरीकडे, टेम्परिंग डाळ खूप चवदार आहे. इथे तुम्हाला मिश्रित डाळ आणि फोडणीची डाळ एकत्र करून पंजाबी डाळ तडका बनवण्याची सोपी रेसिपी साबगत आहोत..

Advertisement

पंजाबी डाळ तडका बनवण्यासाठी साहित्य : तूर डाळ, हरभरा डाळ, मूग डाळ, मसूर डाळ, पाणी, बारीक चिरलेला टोमॅटो, कांदा, लसूण, आले, हिरवी मिरची, तूप, लवंग, दालचिनी, जिरे, कोरडी तिखट, गरम मसाला पावडर, हळद, धने पावडर लाल तिखट, लिंबाचा रस, मीठ, हिरवी धणे.

Loading...
Advertisement

कृती : सर्व मसूर समान प्रमाणात घ्या आणि नीट उचलल्यानंतर धुवा. नंतर 10 मिनिटे पाण्यात भिजत ठेवा. आता प्रेशर कुकरमध्ये भिजवलेल्या डाळीतील पाणी काढून टाका आणि कुकरमध्ये ठेवा. आणखी पाणी, मीठ घालून कुकरचे झाकण बंद करून गॅसवर मंद आचेवर शिजवा. कुकरमध्ये तीन शिट्ट्या झाल्यावर गॅस बंद करा आणि प्रेशर सुटल्यावर कुकरमधून डाळ काढून वेगळी करा.

Advertisement

आता गॅसवर गरम पॅनमध्ये तूप टाका. तूप चांगले गरम झाल्यावर त्यात जिरे, सुक्या लाल मिरच्या, दालचिनी आणि लवंगा टाकून तळून घ्या. आता बारीक चिरलेला कांदा घाला आणि हलका सोनेरी होईपर्यंत परता. नंतर आले लसूण पेस्ट तळून घ्या आणि शिजल्यावर चिरलेला टोमॅटो घालून मऊ होईपर्यंत शिजवा.

Advertisement

आता गरम मसाला पावडर, मिरची पावडर, धने पावडर, हळद, धने पावडर घालून चांगले तळून घ्या. सर्व साहित्य चांगले शिजल्यावर त्यात उकडलेली मसूर घाला आणि थोडा वेळ शिजू द्या. आवश्यकतेनुसार लिंबाचा रस आणि पाणी देखील घालू शकता. त्यानंतर थोडे अधिक शिजवा. तुमचा पंजाबी दाल तडका तयार आहे. कोथिंबीरीने सजवा आणि गरमागरम रोटी, पराठा किंवा भातासोबत सर्व्ह करा.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply