Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

मकर संक्रांत स्पेशल : घरीच बनवा तीळ आणि गुळाचे आरोग्यदायी लाडू.. सोपी आहे रेसिपी

अहमदनगर : मकर संक्रांतीच्या सणाला तीळ आणि गुळाचे लाडू बनवण्याची परंपरा आहे. पण आजकाल अनेकजण वेळेअभावी बाजारातून खरेदी करतात. अशा परिस्थितीत आज आम्ही घेऊन आलो आहोत तीळ आणि गुळाच्या लाडूंची सोपी रेसिपी. ज्याच्या मदतीने घरी लाडू बनवणे सोपे होईल. तीळ आणि गुळापासून बनवलेल्या या लाडूंना सणासुदीच्या दृष्टिकोनातून महत्त्व तर आहेच पण ते खाण्यामागे शास्त्रीय कारणही आहे.

Advertisement

जानेवारी महिन्यात थंडी असते. अशा वेळी हे लाडू थंडीपासून बचाव करण्यास मदत करतात. तिळात अनेक अँटिऑक्सिडेंट असतात जे रोगांपासून संरक्षण करण्यास मदत करतात. त्याचबरोबर गूळ शरीराला उबदार ठेवण्यासही मदत करतो.

Advertisement

यासाठी संक्रांतीनिमित्त तीळ आणि गुळापासून बनवलेले पदार्थ बनवण्याची परंपरा आहे. तिळाचे लाडू बनवण्यासाठी दोनशे ग्रॅम गूळ, शंभर ग्रॅम तीळ, एक टेबलस्पून देशी तूप, एक चमचा वेलची पूड, काही बदाम आणि काजू यांची गरज नक्कीच असेल.

Loading...
Advertisement

तिळाचे लाडू बनवण्यासाठी प्रथम तीळ एका कढईत कोरडे भाजून घ्या. म्हणजेच कोणत्याही तेलाची किंवा तुपाची मदत न घेता तळून घ्या. आता हे तीळ थंड होण्यासाठी ठेवा. जाड तळाच्या भांड्यात देशी तूप टाका आणि मग गूळ एकत्र करून लहान तुकडे करा.

Advertisement

गूळ वितळायला लागल्यावर गॅसची आच मंद करा. या गुळात भाजलेले तीळ घाला. वेलची पूड एकत्र घाला. बदाम आणि काजू हलके बारीक करा आणि त्याच मिश्रणात मिसळा. गॅस बंद करून नीट मिक्स करून घ्या. गूळ आणि तीळाचे हे मिश्रण थंड झाल्यावर हातात तूप लावून लाडूचा आकार द्या.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply