Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

मकर संक्रांत स्पेशल : शेंगदाणे नव्हे तर सुक्या मेव्याने बनवा अशी आरोग्यदायी चिक्की

अहमदनगर : दरवर्षी जानेवारी महिन्यात मकर संक्रांतीचा सण मोठ्या उत्साहात साजरा केला जातो. या दिवशी तीळ आणि गूळ दान करण्याची परंपरा आहे. सूर्याच्या मकर राशीत प्रवेश झाल्यावर मकर संक्रांतीचा सण साजरा केला जातो. हा दिवस संपूर्ण भारतात वेगवेगळ्या नावांनी साजरा केला जातो.

Advertisement

यासोबतच मकर संक्रांतीच्या दिवशी गुळाचे अनेक पदार्थ बनवले जातात. त्यातील एक म्हणजे शेंगदाणे आणि गुळाची चिक्की. जे बहुतेक लोकांना कसे बनवायचे हे माहित आहे. अशा परिस्थितीत आज आम्ही चिक्की थोडी वेगळी बनवण्याची रेसिपी घेऊन आलो आहोत. जे खूप सोपे आहे आणि लवकर तयार होते.

Advertisement

शेंगदाणा चिक्कीप्रमाणे ड्रायफ्रूट चिक्कीलाही जास्त घटक लागत नाहीत. फक्त दोन ते तीन घटकांच्या मदतीने चिक्की तयार होते. यासाठी तुम्हाला तुमच्या आवडत्या ड्रायफ्रुट्ससोबत गुळाची गरज लागेल. ज्यामध्ये तुम्ही बदाम, काजू घालू शकता. पिस्ता, खसखस, अक्रोडाचे दाणे, बेदाणे इत्यादी घेता येतील.

Loading...
Advertisement

प्रथम, आपल्या आवडत्या ड्रायफ्रुट्सचे लहान तुकडे करा. आता एका कढईत हलके तळून घ्या आणि प्लेटमध्ये काढा. हे ड्राय फ्रूट्स तूप किंवा तेल न लावता कोरड्या भाजून घ्या. त्यामुळे चव चांगली येईल. कढईत गूळ लहान तुकडे करून ठेवा. पाणी आणि तूप एकत्र करून गॅसवर ठेवा. लक्षात ठेवा गॅसची ज्योत मंद असावी, नाहीतर गूळ जळून जाईल.

Advertisement

गूळ चांगला वितळला की त्यातून बुडबुडे निघू लागतात. आता हा गूळ चार ते पाच मिनिटे शिजवा. लक्षात ठेवा गॅसची ज्योत सतत मंद ठेवावी. आता एका भांड्यात थोडे पाणी घेऊन त्यात गुळाचा थेंब टाका. जर गुळाचा गोळा घट्ट झाला असेल तर गॅस बंद करा.

Advertisement

आता या गुळात सर्व चिरलेला ड्रायफ्रुट्स मिसळा. चांगले मिसळा आणि वेलची पावडर घाला. एका प्लेटमध्ये तूप टाकून त्यात सर्व गूळ आणि ड्रायफ्रूट्स एकत्र करून ताटात फिरवा. थंड झाल्यावर सुरीने त्याचे छोटे तुकडे करा.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply