Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Recipe : सकाळचा नाश्ता बनवा टेस्टी अन् हेल्दी.. मूग डाळ डोसा ठरेल बेस्ट पर्याय..

अहमदनगर – पौष्टिकतेने समृद्ध मूग डाळीचे फायदे कोणाला माहित नाहीत. मूग डाळीपासून अनेक खाद्य पदार्थ तयार केले जातात. मूग डाळीपासून तयार केलेला डोसा बनवला तर तो ही अत्यंत स्वादिष्ट आणि आरोग्यदायी ठरतो. मूग डाळीप्रमाणेच मूग डाळ डोसा देखील आरोग्यासाठी खूप फायदेशीर आहे. मूग डाळ डोसा सकाळचा नाश्ता म्हणून एक परिपूर्ण खाद्यपदार्थ असू शकतो. ते बनवायलाही खूप सोपे आहे. या डिशचे वैशिष्ट्य म्हणजे घरातील सर्वांनाच आवडेल हे नक्की. आज आम्ही तुम्हाला मूग डाळ डोसा तयार करण्याची सोपी सोपी रेसिपी सांगणार आहोत. याद्वारे तुम्ही कमी वेळात टेस्टी डोसा तयार करू शकता.

Advertisement

साहित्य – मूग डाळ अर्धा कप, तांदूळ 3 चमचे, कांदा 1, टोमॅटो 1, उकडलेले बटाटे 2, मोहरी 1 चमचा, हिरवी मिरची 2, लाल मिरची 2, कढीपत्ता 8 ते 10 पाने, हळद अर्धा चमचा, कोथिंबीर 2 चमचे, तेल 3 चमचे, मीठ चवीनुसार.

Advertisement

रेसिपी
मूग डाळ डोसा बनवण्यासाठी प्रथम तांदूळ आणि मूग डाळ पाण्याने स्वच्छ धुऊन घ्या. नंतर 5 ते 6 तास पाण्यात भिजत ठेवा. पाण्यात भिजल्यास मूग डाळ आणि तांदूळ थोडे फुगतात आणि मऊ होतात. आता मूग डाळ आणि तांदूळ बारीक वाटून घ्या. मूग डाळ आणि तांदूळ बारीक करताना त्यात हिरवी मिरची आणि चवीनुसार मीठ टाकून आवश्यकतेनुसार पाणी वापरावे. अशा प्रकारे डोशासाठी पीठ तयार होईल.

Loading...
Advertisement

आता एक मोठा बाऊल घ्या आणि त्यात उकडलेले बटाटे टाकून मॅश करा. आता कढईत थोडे तेल टाकून मध्यम आचेवर गरम करा. तेल गरम झाल्यावर त्यात मोहरी, लाल मिरच्या आणि कढीपत्ता टाकून तळून घ्या. मसाला हलका भाजल्यावर त्यात बारीक केलेला कांदा टाकून कांदा सोनेरी रंगाचा होईपर्यंत परता. यानंतर त्यात टोमॅटो, हळद टाकून थोडावेळ झाकून ठेवा. शिजल्यानंतर टोमॅटो मऊ झाल्यावर या मिश्रणात मॅश केलेले बटाटे टाका आणि 2 ते 3 मिनिटे शिजू द्या. अशा प्रकारे तुमच्या डोस्याचे सारणही तयार होते.

Advertisement

आता एक नॉनस्टिक तवा घ्या आणि त्यात थोडे तेल टाका आणि सगळीकडे पसरवा. आता डोसा पीठ पॅनच्या मध्यभागी ठेवून पसरवा. डोसा सोनेरी होईपर्यंत भाजून घ्या. डोसा तळापासून सोनेरी झाला की फोल्ड करण्यापूर्वी बटाट्याचे सारण मध्यभागी ठेवा. मग बंद करा. त्यानंतर एका प्लेटमध्ये काढून घ्या. या प्रकारे सर्व पिठाचे डोसे तयार करा. नाश्त्यासाठी तुमचा स्वादिष्ट मूग डोसा तयार आहे. नारळाची चटणी किंवा कोथिंबीर चटणीसोबत सर्व्ह करता येते.

Advertisement

Recipe : नाश्त्यासाठी तयार करा मूग डाळ कचोरी; ही आहे एकदम सोपी रेसिपी..

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply