Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Recipe : उन्हाळ्यात हलका नाश्ता हवाय.. मग, दही डोसा ठरेल बेस्ट पर्याय.. ही आहे सोपी रेसिपी..

अहमदनगर – उन्हाळ्यात बहुतांश लोक हलका नाश्ता घेणे पसंत करतात. हलक्या अन्नाचा उल्लेख करताच दक्षिण भारतीय खाद्यपदार्थांची आठवण येते. न्याहारीसाठी चव आणि आरोग्याने भरलेल्या दक्षिण भारतीय पदार्थांची एक मोठी यादी आहे. इडली-सांबार, मसाला डोसा, उत्तपम असे अनेक पदार्थ आहेत जे नाश्त्यामध्ये खूप पसंत केले जातात. यापैकी एक पदार्थ म्हणजे दही डोसा (Curd Dosa). दह्यापासून तयार केलेला हा डोसा चवीने तर परिपूर्ण आहेच पण आरोग्यासाठीही खूप फायदेशीर आहे. हे इतके स्वादिष्ट आहे की तुम्हाला हवे असल्यास तुम्ही केव्हाही अगदी कमी वेळात ते तयार करू शकता. सांबारबरोबर दही डोस्याची चव आणखी वाढते.

Advertisement

आजही उन्हाळ्यात जड नाश्त्याऐवजी हलका नाश्ता करायचा असेल तर दही डोसा हा उत्तम पर्याय ठरू शकतो. हे बनवायला सोपे आहे आणि कमी वेळात तयार होते. आमच्या रेसिपीद्वारे तुम्ही ते लवकर तयार करू शकता.

Advertisement

साहित्य – तांदूळ 1 कप, पोहे अर्धा कप, उडीद डाळ 2 चमचे, दही 1/2 कप, मेथ्या 1 चमचा, साखर 1/2 चमचा, तेल, मीठ चवीनुसार.

Loading...
Advertisement

रेसिपी
दही डोसा बनवण्यासाठी प्रथम तांदूळ, उडीद डाळ आणि मेथी दाणे एका भांड्यात स्वच्छ पाण्याने धुऊन घ्या. यानंतर दुसऱ्या भांड्यात पोहे घ्या. आता एका मोठ्या भांड्यात दही घ्या आणि त्यात तांदूळ, उडीद डाळ, मेथी दाणे आणि पोहे टाका आणि 6-7 तास बाजूला ठेवा. ठरलेल्या वेळेनंतर मिश्रण घेऊन त्यात चवीनुसार मीठ व साखर टाकून मिक्स करावे. आता मिक्सरच्या मदतीने या मिश्रणाची पेस्ट तयार करा आणि एका भांड्यात काढून 5 ते 6 तास बाजूला ठेवा.

Advertisement

दिलेल्या वेळेनंतर नॉनस्टिक तवा घ्या आणि मध्यम आचेवर गरम करायला ठेवा. तवा गरम झाल्यावर त्यात तेल टाका आणि पसरून घ्या. आता एका मोठ्या चमच्याने किंवा वाटीच्या मदतीने डोसा पिठात पॅनच्या मध्यभागी ओता आणि गोलाकार आकारात पसरवा. त्यानंतर प्लेटने झाकून ठेवा. साधारण एक मिनिटानंतर डोसा एका बाजूने चांगला शिजला की उलटा करा आणि दुसऱ्या बाजूला तेल लावून डोसा चांगला बेक करा. डोसा दोन्ही बाजूंनी गोल्डन ब्राऊन होईपर्यंत तळा. त्यानंतर एका प्लेटमध्ये काढा. याचप्रमाणे सर्व पिठाचे डोसे तयार करा. आता नाश्त्यात सांबर आणि चटणीसोबत गरमागरम सर्व्ह करा.

Advertisement

Sunday special recipe : घराच्या घरीच तयार करा लज्जतदार चीज डोसा.. अगदी सोप्या पद्धतीने 

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply