Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

वेगळे काहीतरी : डाळ तयार करताना ‘या’ टिप्स फॉलो करा; डाळ होईल एकदम स्वादिष्ट..

अहमदनगर : आपल्याकडे प्रत्येकाच्या आहारात डाळींचा समावेश असतोच. त्यामुळे प्रत्येक घरात डाळीचे खाद्यपदार्थ असतात. डाळ हा प्रथिनांचा उत्तम स्रोत आहे. काही वैद्यकीय परिस्थितीचा अपवाद वगळता डाळ मुलांपासून मोठ्यांपर्यंत सर्वांनाच फायदेशीर ठरते. खरं तर, डाळ-तांदूळ आणि तूप हे प्रथिने, कार्बोहायड्रेटचे सर्वोत्तम स्त्रोत मानले जाते. डाळ घरी अनेक प्रकारे तयार केली जाते. जर तुम्हाला वेगळ्या पद्धतीने डाळ तयार करायची असेल तर यामध्ये काही बदल करावे लागतील. तुम्हाला साधी मसूर आवडतो किंवा फोडणी, येथे नमूद केलेल्या खाचांमुळे तुमच्या मसूराची चव दुप्पट होईल. तुम्हाला साधे डाळीचे वरण पसंत असेल किंवा फोडणी दिलेले, येथे दिलेल्या काही टिप्स फॉलो केल्या तर डाळीची चव निश्चित वाढेल.

Advertisement

डाळ बनवण्याआधी ती चांगल्या प्रकारे भिजणे फार महत्वाचे आहे. तुम्ही डाळ 1 ते 2 तास भिजू द्या. कांदा-लसूणाशिवाय अगदी साधी डाळ बनवायची असेल तर उकळताना त्यात टोमॅटो टाका. हळद, मीठ, पाण्यासह टोमॅटो डाळ उकळताना कुकरमध्ये टाका. यानंतर कढईत तूप गरम करा. त्यात जिरे, हिंग आणि लाल मिरचीचे तुकडे टाकून फोडणी द्या.

Advertisement

ढाबा स्टाईल डाळ आवडत असेल तर डाळ थोडी घट्ट ठेवा. आता कढईत तेल (तेलाऐवजी तूप वापरू शकता) गरम करा. त्यात बारीक केलेला कांदा आणि संपूर्ण लसूण पाकळ्या टाका. बारीक केलेला टोमॅटो आणि हिरव्या मिरच्या देखील टाका. त्यानंतर थोडी कसुरी मेथी हाताने मॅश करून टाका. यानंतर कढईत डाळ टाका, ५ मिनिटांनी गॅस बंद करा. आता हिरवी कोथिंबीर टाका. जर तुम्ही मोहरीचे तेल वापरले असेल तर डाळ सर्व्ह करताना गरम करा आणि एक चमचा तूप टाका.

Loading...
Advertisement

तिसरी एक सोपी पद्धत आहे, ज्यामध्ये फक्त कांद्याची फोडणी असेल, टोमॅटो वापरला जाणार नाही. फोडणीत जिरे आणि हिंग महत्वाचे असतात. लक्षात ठेवा, जिरे थोडे जास्त घेऊन तळून घ्या. हिंग अशा प्रमाणात घ्या की ज्यामुळे सुगंध पसरेल. साध्या फोडणीसाठी कढईत तूप गरम करा. त्यात हिंग, जिरे आणि लाल मिरच्या टाका. त्यानंतर त्यात बारीक केलेला कांदा टाका. कांदा गुलाबी दिसू लागल्यानंतर डाळ टाका. गॅस बंद करा आणि त्यात लिंबाच्या रसाचे काही थेंब आणि कोथिंबीर बारीक करुन टाका.

Advertisement

जागतिक कडधान्य दिन: डाळी आहेत आरोग्यासाठी फायदेशीर.. आहारात समावेश केल्याने मिळतील ‘हे’ फायदे

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply