Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

काळजी घ्या.. ‘तिथे’ येणार आहे शीतलहर..! पहा राज्यात कुठे कसे असणार आहे तापमान

पुणे : गेल्या 2-3 दिवसांपासून बहरलेला लख्ख सूर्यप्रकाश पाहता आता हिवाळा जात आहे असे वाटते. मात्र, तसे काहीही नाही. कारण आता पुन्हा उबदार कपडे घालण्याची वेळ आली आहे. हवामान विभाग (IMD) म्हणते की, फेब्रुवारीच्या पहिल्या आठवड्यात पाऊस पडण्याची शक्यता आहे. वेस्टर्न डिस्टर्बन्समुळे मंगळवारपासून वाऱ्याच्या दिशेने बदल होईल. त्यानंतर 3 आणि 4 फेब्रुवारीला काही ठिकाणी पावसाची शक्यता आहे. सध्या दिल्लीत दिवसा ऊन पडत आहे आणि सकाळी आणि संध्याकाळी कडाक्याची थंडी आहे. अशा हवामानात आरोग्याबाबतही सावध राहण्याची गरज आहे. हवामान खात्याने दिलेल्या माहितीनुसार, सोमवारी पंजाब, पश्चिम मध्य प्रदेश, विदर्भ, ओडिशा, छत्तीसगड, उत्तर मध्य महाराष्ट्र आणि मराठवाड्यात थंडीची लाट राहील.

Advertisement

हवामान खात्यानुसार, आसाम आणि मेघालयसह गंगेच्या पश्चिम बंगालमध्ये दाट धुके राहील. वायव्य भारतावर वेस्टर्न डिस्टर्बन्सचा प्रभाव 2 फेब्रुवारीपासून दिसून येईल. यादरम्यान या भागातील अनेक ठिकाणी पाऊस पडेल. 4 फेब्रुवारी रोजी बिहार, झारखंड, पश्चिम बंगाल आणि सिक्कीममध्ये गारांसह पाऊस पडण्याची शक्यता आहे. 4 आणि 5 फेब्रुवारी रोजी आसाम, मेघालय, नागालँड, त्रिपुरा, मणिपूर आणि मिझोरामच्या अनेक भागांमध्ये गारपीट आणि मुसळधार पावसाचा अंदाज आहे. काश्मीरमध्ये बहुतांश ठिकाणी किमान तापमान गोठणबिंदूच्या (0 अंश सेल्सिअस) खाली घसरले आहे. सोमवारी काही ठिकाणी पाऊस किंवा बर्फवृष्टी होण्याची शक्यता आहे. त्यानंतर 2 ते 4 फेब्रुवारीपर्यंत पाऊस अपेक्षित आहे. काश्मीर सध्या 40 दिवसांच्या कडाक्याच्या थंडीत आहे ज्याला ‘चिल्लई कलान’ असेही म्हणतात. ‘चिल्लई कलान’ गेल्या वर्षी 21 डिसेंबरला डेब्यू झाला होता. या प्रदेशात थंडीची लाट आल्यावर ‘चिल्लई कलान’ सुरू होते आणि पारा इतका घसरतो की प्रसिद्ध दल सरोवरासह जलस्रोत गोठतात. या काळात विशेषतः डोंगराळ भागात बर्फवृष्टी सर्वाधिक असते.

Loading...
Advertisement

दिवसा ऊन पडत आहे. अशा वेळी जर तुम्ही सतत उन्हात बसलात तर तुम्हाला थोडा उष्णता जाणवते. जसजशी संध्याकाळ जवळ येते तसतशी थंडी वाढत जाते. अशा वेळी गरम कपड्यांपासून दूर राहू नका. या ऋतूतील बदलते हवामान आणि वारे तुम्हाला आजारी बनवू शकतात. सर्दी होण्याची शक्यता जास्त असते. सर्दी, खोकला, ताप येणार नाही म्हणून स्वतःचे संरक्षण करा. यावेळी हवाही फारशी स्वच्छ नाही, कोविडचा संसर्गही होत आहे. त्यामुळे घराबाहेर पडताना मास्क वापरणे आवश्यक आहे. राजस्थानच्या अनेक भागात कडाक्याची थंडी आहे. हवामान खात्याच्या माहितीनुसार राज्यातील अनेक भागात रात्रीचे तापमान पाच अंश सेल्सिअसच्या खाली आहे. सहा अंशांपासून. दरम्यान राहिले येत्या 48 तासांत किमान तापमानात किंचित वाढ होऊन थंडीपासून दिलासा मिळण्याची शक्यता विभागाने वर्तवली आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply