Take a fresh look at your lifestyle.

हेल्थ टिप्स : थायरॉइडच्या समस्येने आहेत का त्रस्त.. मग हे टाळण्याचे काही घरगुती उपाय..

अहमदनगर : आजच्या धावपळीच्या जीवनात जवळपास प्रत्येक व्यक्ती कोणत्या ना कोणत्या आजाराने ग्रस्त आहे. उदाहरणार्थ, थायरॉईडचेच घ्या. वास्तविक, थायरॉईडची समस्या लोकांमध्ये मोठ्या प्रमाणात दिसून येते आणि हा आजार पूर्वीपेक्षा खूप वेगाने वाढत आहे. पुरुषांनाही या आजाराची लागण होत असली तरी पुरुषांपेक्षा महिलांना या आजाराची लागण जास्त असते.

Advertisement

थायरॉईड रोग हा मानेच्या थायरॉईड ग्रंथीच्या वाढीमुळे होतो. अशा परिस्थितीत महिलांना इतरही अनेक आजारांचा धोका असतो. त्यामुळे लोकांना अनेक औषधे घ्यावी लागतात, तसेच अनेक समस्यांना तोंड द्यावे लागते. अशा परिस्थितीत या समस्येवर मात करण्यासाठी आम्ही तुम्हाला काही घरगुती उपाय सांगणार आहोत. चला तर मग जाणून घेऊया काही घरगुती उपायांबद्दल…

Advertisement

थायरॉईड म्हणजे काय : सर्वप्रथम थायरॉईड म्हणजे काय आणि ते कसे होते हे समजून घेऊ. वास्तविक, थायरॉईड ग्रंथी T3 आणि T4 थायरॉक्सिन हार्मोन्स तयार करते. यानंतर त्याचा थेट परिणाम पचन, हृदय, शरीराचे तापमान आणि श्वासोच्छवासावर होतो. यासोबतच ते कोलेस्ट्रॉल आणि स्नायूंवर नियंत्रण ठेवतात. जेव्हा हे सर्व हार्मोन्स मानवी शरीरात असंतुलित होतात, तेव्हा वजन वाढण्याची किंवा कमी होण्याची समस्या उद्भवते आणि याला थायरॉईड म्हणतात.

Advertisement

ही लक्षणे आहेत : थायरॉईडची अनेक लक्षणे आहेत, ज्यामुळे हा आजार ओळखता येतो आणि नंतर तो वेळीच टाळता येतो. जर तुमचे हात थरथर कापत असतील तुमचे केस गळत असतील किंवा खूप गळत असतील, तुम्हाला खूप चिंता वाटत असेल, चिडचिड होत असेल, झोप येत नसेल किंवा झोपायला खूप त्रास होत असेल, थायरॉईडची अनेक लक्षणे आहेत, ज्यामुळे हा आजार होऊ शकतो. ओळखले जाऊ शकते.

Advertisement

थायरॉईड टाळण्यासाठी घरगुती उपाय : फ्लेक्ससीड पावडर : तसे, थायरॉईडची समस्या असल्यास डॉक्टरकडे जावे, परंतु असे अनेक घरगुती उपाय आहेत ज्यामुळे या समस्येपासून बऱ्याच अंशी सुटका मिळू शकते. यामध्ये फ्लॅक्ससीड खूप फायदे देते. या आजाराने त्रस्त असलेल्यांना एक चमचा फ्लॅक्ससीड पावडर नियमित खाल्ल्याने फायदा होतो. एक ते दोन चमचे खोबरेल तेल कोमट दुधासोबत सकाळ-संध्याकाळ रिकाम्या पोटी घेतल्यानेही आराम मिळतो.

Advertisement

कोथिंबिरीचे पाणी : कोथिंबिरीचे पाणी प्यायल्याने थायरॉईडमध्येही खूप फायदा होतो. कोथिंबीर रात्रभर भिजत ठेवा आणि सकाळी मॅश करून पाण्यात उकळा आणि नंतर हे उकळलेले पाणी रोज प्यायल्याने आराम मिळतो.

Advertisement

दही : या समस्येने त्रस्त असलेल्यांनी दूध आणि दह्याचे सेवन खूप करावे, कारण त्यामध्ये असलेले खनिजे, कॅल्शियम आणि जीवनसत्त्वे भरपूर फायदा देतात. यासोबतच या आजाराच्या रुग्णांनी दारूचे सेवन करावे. थायरॉईड असलेल्या लोकांना लवकर थकवा जाणवतो, त्यामुळे ते लवकर थकतात. अशा परिस्थितीत मद्यामध्ये असलेले घटक त्यांना लाभ देतात.

Advertisement

 

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply