Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

नाश्त्यासाठी बनवा साउथ इंडियन स्टाइल उत्तपम; रेसिपी आहे अगदी सोपी..

अहमदनगर : दक्षिण भारतीय खाद्य पदार्थ आता आपल्याकडेही विशेष लोकप्रिय होत आहेत. इडली सांबर, उपमा हे पदार्थ तर घरा घरात पोहोचले आहेत. फक्त इतकेच नाही, तर नाश्त्यासाठी आपल्याकडे शक्यतो हेच खाद्यपदार्थ दिसतात. या व्यतिरिक्त आणखीही काही खाद्य पदार्थ आहेत ज्यांना चांगली मागणी आहे. तुम्हालाही जर असाच एखादा स्वादिष्ट दक्षिण भारतीय खाद्य पदार्थ तयार करायचा असेल तर उत्तपम हा पदार्थ चांगला पर्याय ठरू शकतो. हा खाद्यपदार्थ तयार करायला सोपा आहे आणि खूप स्वादिष्टही आहे. चला तर मग, आज आपण या खाद्यपदार्थाची रेसिपी काय आहे ते जाणून घेऊ या..

Advertisement

साहित्य- उकडलेले तांदूळ (भिजलेले) 1 कप, कच्चे तांदूळ (भिजलेले) 3 कप उडीद डाळ (भिजलेली) 1 कप, चना डाळ (भिजलेली) 1/4 कप, मेथी दाणे (भिजलेले) 2 चमचे, चवीनुसार मीठ, पाणी 1½ कप, अंदाजे तेल आणि लोणी उत्तपम ग्रीस करण्यासाठी, बारीक केलेला कांदा अर्धा कप, बारीक केलेले टोमॅटो अर्धा कप, बारीक केलेली शिमला मिरची अर्धा कप, बारीक केलेली हिरवी मिरची 2, कडीपत्ता आणि कोथिंबीर.

Advertisement

रेसिपी
सर्वात आधी पीठ तयार करण्यासाठी भिजलेल्या सर्व घटकांमधून पाणी काढून टाका. मिक्सर ग्राइंडरमध्ये उकडलेले तांदूळ, कच्चे तांदूळ, उडीद डाळ, चना डाळ, मेथी दाणे आणि मीठ टाका. प्रथम सर्व साहित्य थोडे घट्ट होईपर्यंत पाण्याशिवाय बारीक करा. आता त्यात पाणी टाकून बारीक करून मऊ पेस्ट बनवा. हे द्रावण एका भांड्यात काढा आणि आंबवण्यासाठी किमान 12 तास उबदार ठिकाणी ठेवा. पीठ आंबल्यानंतर ते मिसळून घ्यावे आणि मसाला योग्य होण्यासाठी त्यात थोडे मीठ टाका. जर पीठ खूप घट्ट असेल तर आणखी थोडे पाणी टाका.

Loading...
Advertisement

उत्तपम साठी, एक सपाट तवा गरम करा, त्यात थोडे तेल टाका आणि नंतर पाणी शिंपडा. पॅन इतके गरम असावे की पाण्याचे त्वरित बाष्पीभवन होईल. हे द्रावण पॅनच्या मध्यभागी ओता. त्याला स्वतः आकार घेऊ द्या आणि 2 मिनिटे शिजू द्या. त्यावर एक चमचा कांदा, सिमला मिरची आणि टोमॅटो आणि काही हिरव्या मिरचीचे तुकडे पसरवा. यासोबत वरून थोडा कढीपत्ता आणि कोथिंबीर पसरवा. यानंतर उत्तपमवर वितळलेले लोणी किंवा तेल शिंपडा आणि चमच्याने हलक्या हाताने दाबा. त्यावर पलटून पूर्ण शिजवा. तुमचा उत्तपम तयार आहे. तुम्ही नारळाची चटणी किंवा हिरव्या चटणी सोबत सर्व्ह करू शकता.

Advertisement

आजची रेसिपी : वाटाण्यापासून तयार करा टेस्टी अन् हेल्दी बर्फी; जाणून घ्या, सोपी रेसिपी..

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply