Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

अशी लक्षणे असतील तर आहारात आहे पौष्टिकतेची कमतरता.. ताबडतोब बदल करा

अहमदनगर : आपण ज्या प्रकारचा आहार घेतो त्याचा थेट परिणाम आपल्या आरोग्यावर होतो. जर तुम्हाला दिवसभर थकवा, अशक्तपणा, उर्जेची कमतरता यासारख्या समस्या जाणवत असतील तर याचा अर्थ असा होतो की तुमचा आहार निरोगी नाही. शारीरिक आणि मानसिक आरोग्य उत्तम ठेवण्यासाठी आहार महत्त्वाची भूमिका बजावतो. त्यामुळेच आहारात हिरव्या भाज्या-फळे इत्यादींचा जास्तीत जास्त प्रमाणात समावेश करण्याचा सल्ला सर्वांना दिला जातो.

Advertisement

पोषणतज्ञांचे म्हणणे आहे की, जेव्हा शरीर आपल्या आहाराच्या गरजा पूर्ण करू शकत नाही.  तेव्हा ते हळूहळू कोमेजायला लागते. त्याचा थेट परिणाम तुमच्या आरोग्यावर होऊ शकतो. आहारातील पोषक तत्वांच्या कमतरतेमुळे शरीरातील अनेक अवयव योग्यरित्या कार्य करत नाहीत. ज्यामुळे गंभीर गुंतागुंत होण्याचा धोका वाढतो.

Advertisement

त्वचा आणि केसांशी संबंधित समस्या : त्वचा आणि केस निरोगी ठेवण्यासाठी त्यांना अत्यंत काळजी आणि पोषण आवश्यक आहे. आहारात पौष्टिकतेच्या कमतरतेमुळे केस आणि त्वचेवर परिणाम दिसून येतो. आहारात प्रथिने आणि जीवनसत्त्वांच्या कमतरतेमुळे त्वचा कोरडे आणि तडे जाणे, काळी वर्तुळे आणि बारीक रेषा, अकाली वृद्धत्वाची चिन्हे, केस गळणे होऊ शकते. अशा परिस्थितीत त्वरित आहार तज्ज्ञांचा सल्ला घ्या.

Loading...
Advertisement

लक्ष केंद्रित करण्यास असमर्थता : सर्व कार्ये पार पाडण्यासाठी मानसिक आणि शारीरिक आरोग्याचे समक्रमण आवश्यक आहे. त्यापैकी एकामध्ये समस्या आल्याने दुसऱ्याच्या कामावर परिणाम होतो. आहारात पोषक तत्वांच्या कमतरतेमुळे एकाग्रता किंवा स्मरणशक्तीच्या समस्या उद्भवू शकतात. अशा परिस्थितीत, सर्व लोकांनी ओमेगा-3 फॅटी ऍसिड आणि सर्व प्रकारच्या जीवनसत्त्वे असलेल्या गोष्टींचा आहारात समावेश करावा.

Advertisement

पचन समस्या : तुमची पचनक्रिया सुरळीत असेल तेव्हाच शरीराला आवश्यक पोषक तत्त्वे मिळतात. पचनामध्ये समस्या हे देखील आहारातील पौष्टिकतेच्या कमतरतेचे लक्षण असू शकते. आहारातील फायबर आणि पाण्याच्या कमतरतेमुळे अॅसिड रिफ्लक्स, बद्धकोष्ठता, पोट फुगणे यासारख्या समस्या कायम राहतात. अशा समस्या उद्भवल्यास, आहारात आवश्यक बदल करण्यासाठी पोषणतज्ञांचा सल्ला घेणे आवश्यक असू शकते.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply