Take a fresh look at your lifestyle.

जेवणाच्या सवयी : मुळा खाण्याची योग्य वेळ कोणती.. जाणून घ्या

अहमदनगर : मुळा आरोग्यासाठी फायदेशीर आहे. आरोग्य तज्ज्ञांच्या मते, हिवाळ्यात मुळ्याच्या सेवनाने रोगप्रतिकारशक्ती मजबूत होते. सर्दी-खोकला सारखे आजार टाळता येतात. मुळा खाल्ल्याने हृदयविकाराचा धोकाही कमी होतो. पण अनेकजण मुळा खाणे टाळतात. लोकांची तक्रार असते की, मुळा खाल्ल्यानंतर त्यांना गॅस, ऍसिडिटी होते. मुळा खाल्ल्यानंतर अनेकजण पोटदुखीची तक्रारही करतात.

Advertisement

आयुर्वेदाचार्यांच्या मते, हा प्रकार मुळा खाल्ल्याने होत नाही तर मुळा खाण्याच्या चुकीच्या पद्धतीमुळे होतो. मुळा खाण्याचीही योग्य वेळ आहे. लोक कोणत्याही वेळी किंवा कोणत्याही प्रकारे मुळ्याचे सेवन करतात. परिणामी त्यांना पोटदुखी किंवा जास्त गॅस तयार होण्यासारख्या समस्या होतात. चला जाणून घेऊ या मुळा खाण्याची योग्य वेळ कोणती आणि मुळा खाण्याची योग्य पद्धत कोणती?

Advertisement

मुळा खाण्याची योग्य वेळ कोणती : मुळा कधीही रिकाम्या पोटी खाऊ नये. रात्रीच्या जेवणातही मुळा खाऊ नये.अनेकदा लोक जेवणासोबत कोशिंबीर म्हणून मुळा खातात. पण तुम्ही शिजवलेल्या भाज्यांसोबत सॅलडमध्ये कच्च्या भाज्या खाऊ नयेत. असे केल्याने तुमच्या पचनसंस्थेवर ताण पडतो. त्यामुळे सकाळी नाश्त्यानंतर किंवा जेवणापूर्वी मुळा खावा. तुम्हाला हवे असल्यास तुम्ही दुपारच्या जेवणाच्या आणि रात्रीच्या जेवणाच्या दरम्यान ब्रंचच्या वेळेत मुळा खाऊ शकता. यावेळी मुळा खाल्ल्याने तुमच्या शरीराला मुळामधील सर्व पोषक तत्वे मिळतील आणि पचनक्रियाही चांगली होईल.

Advertisement

जाणून घ्या मुळा खाण्याची योग्य पद्धत : जर तुम्ही कच्चा मुळा खात असाल तर त्यासोबत इतर कच्च्या भाज्यांचा समावेश करा. उदाहरणार्थ, काकडी, टोमॅटो, गाजर इत्यादी मिसळून सलाड म्हणून खाऊ शकतो. मुळा खरेदी करताना हे लक्षात ठेवा की जास्त पिकलेला मुळा खरेदी करू नका. या प्रकारचा मुळा खाण्याऐवजी पातळ, लहान आणि चवीला गोड मुळा खा. मुळा पचायला वेळ लागतो. त्यामुळे मुळा खाताना एका जागी बसू नका तर चालत राहा. लक्षात घ्या की मुळा सोलून काळे मीठ टाकून खा.

Advertisement

मुळा कोणी खाऊ नये : जर तुमच्या शरीरात जास्त वेदना होत असतील तर तुम्ही मुळ्याचे सेवन करू नये. जे लोक शारीरिक हालचाली करत नाहीत त्यांनीही मुळा खाणे टाळावे. अशा लोकांना मुळ्याचे सेवन केल्याने पोटदुखी किंवा गॅसची समस्या वाढू शकते.

Advertisement

मुळा खाण्याचे फायदे : हिवाळ्यात रोज मुळा खाल्ल्यास सर्दी-खोकलाची समस्या टाळता येते. मुळ्याच्या सेवनाने हृदयाशी संबंधित आजारांचा धोका कमी होतो. पचनक्रिया मजबूत करण्यासाठी आणि पचन सुधारण्यासाठी मुळा फायदेशीर आहे. मुळा रक्तातील साखरेचे प्रमाणही मोठ्या प्रमाणात कमी करते.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply