Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

घरच्या घरीच बनवा छोले कुल्चे.. ही घ्या सोपी रेसिपी

अहमदनगर : चटपटीत जेवणाचे शौकीन असाल तर घरी बनवलेले छोले कुल्चे खाऊन पहा. तसे, हातगाडीवर विकल्या जाणार्‍या छोले कुल्चे चव अप्रतिम असते. दिल्ली आणि पंजाबमध्ये चटपटीत आणि स्वादिष्ट छोले कुल्चे खाण्यासाठी गाड्यांसमोर लाईन असते. मात्र, कोरोनामुळे बहुतांश लोकांनी बाहेर उभे राहून जेवण कमी केले आहे.

Advertisement

अशा वेळी छोले कुलचाचा आस्वाद घ्यायचा असेल तर बाजारासारखा झटपट छोले कुलचा घरीच बनवा. दुपारच्या जेवणात तुम्ही छोले कुल्चाचा आस्वाद घेऊ शकता. जर चणे आधीच भिजवलेले असतील तर ते बनवायला जास्त वेळ लागणार नाही. ही घ्या सोपी रेसिपी…

Advertisement

छोले बनवण्यासाठी साहित्य : 1 वाटी भिजवलेले चणे, 3 कांद्याची पेस्ट, 1 चमचा चाट मसाला, टीस्पून भाजलेले जिरेपूड, चवीनुसार मीठ, चवीनुसार काळे मीठ आणि 1 लिंबू काप
कुलचा बनवण्यासाठी साहित्य: 400 ग्रॅम मैदा, 1/3 चमचा बेकिंग सोडा, चमचा बेकिंग पावडर, 1 चमचा साखर, 1 चमचा तेल, 2 टीस्पून दही आणि चवीनुसार मीठ

Loading...
Advertisement

छोले रेसिपी : चणे रात्रभर 8-10 तास भिजत ठेवा. सकाळी कुकरमध्ये चणे, पाणी आणि मीठ उकळून घ्या. कढईत उकडलेले चणे टाका आणि त्यात चाट मसाला, भाजलेले जिरे पूड, काळे मीठ, पांढरे मीठ, लिंबू मिसळा. वर कांदा टाकून हलका परता. तुमचे चणे तयार आहेत. लक्षात घ्या की चणे उकडलेले असताना, कुलचा तयार करा जेणेकरून दोन्ही एकत्र गरम सर्व्ह करता येतील.

Advertisement

कुलचे बनवण्याची कृती : कुलचा बनवण्यासाठी प्रथम मैदा चाळणीतून चाळून घ्या. आता पिठात बेकिंग सोडा आणि बेकिंग पावडर व्यवस्थित मिसळा. मैद्यात दही, मीठ, साखर आणि तेल घालून कोमट पाण्याने मऊ पीठ मळून घ्या. पीठ 5 मिनिटे चांगले मळून घ्या म्हणजे पीठ खूप गुळगुळीत होईल. मळलेल्या पिठाभोवती तेल लावून एका मोठ्या भांड्यात जाड आणि मऊ कापडाने झाकून २ ते ३ तास ​​ठेवा. आता पिठाचा गोळा तयार करून लाटून घ्या. त्यावर थोडे जिरे आणि कॅरम टाकून दाबून घ्या.

Advertisement

गॅसवर तवा ठेवा आणि तेलाने ग्रीस करा. कुलचा तव्यावर ठेवून दोन्ही बाजूंनी भाजून घ्या. कुळाच्या दोन्ही बाजूंनी तपकिरी रंगाचे डाग दिसू लागल्यावर समजावे की कुलचा शिजला आहे. आता कुलचावर लोणी किंवा तूप लावून चण्याबरोबर सर्व्ह करा.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply