Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

वजन कमी करायचेय तर.. कमी कार्बोहायड्रेटसाठी या गोष्टींचे करा सेवन.. राहा निरोगी

अहमदनगर : अभ्यास दर्शवितो की आपण ज्या प्रकारचा आहार घेतो त्याचा थेट परिणाम आपल्या आरोग्यावर होतो. गेल्या काही वर्षांत लोकांमध्ये लो-कार्ब आहाराचा कल झपाट्याने वाढत आहे. आहारातील कार्बोहायड्रेट्सचे प्रमाण मर्यादित करण्यासाठी कमी-कार्ब आहाराचा वापर केला जातो. या प्रकारच्या आहारात, लोक कार्बोहायड्रेट्सऐवजी प्रथिने, निरोगी चरबी आणि भाज्यांचे सेवन वाढवतात. वजन कमी करण्यापासून ते शरीराला अनेक प्रकारे फायदा होण्यापर्यंत अशा आहाराचे सेवन आरोग्यासाठी फायदेशीर मानले जाते.

Advertisement

आहारतज्ञांच्या मते, वजन कमी करण्यासाठी लोक सहसा कमी कार्बयुक्त आहार घेतात. वजन कमी करण्याव्यतिरिक्त, अलिकडच्या वर्षांत ते टाइप-2 मधुमेह आणि चयापचय सिंड्रोमचा धोका कमी करण्यासाठी देखील वाढत्या प्रमाणात लोकप्रिय झाले आहे. जर तुम्हीही असा आहार घेण्याचा विचार करत असाल, तर चला जाणून घेऊ या तुमच्यासाठी कोणत्या पदार्थांचे सेवन करणे फायदेशीर ठरू शकते?

Advertisement

कमी कार्ब आहाराचे फायदे : आरोग्य तज्ज्ञांच्या मते, कमी कार्बयुक्त आहार घेतल्यास आहारातील कर्बोदकांचे प्रमाण नियंत्रित ठेवता येते, शरीरातील इन्सुलिनची पातळी कमी करण्यासही ते उपयुक्त मानले जाते. इन्सुलिनची कमी पातळी कार्डिओमेटाबॉलिक कार्य सुधारते. या आहारामध्ये प्रथिने आणि निरोगी चरबी देखील भरपूर आहेत, ज्यामुळे तुमची भूक कमी होते, ज्यामुळे वजन नियंत्रणास देखील फायदा होतो.

Loading...
Advertisement

आहारात प्रोटीनयुक्त पदार्थांचा समावेश करा : आहारतज्ञांच्या मते, या प्रकारच्या आहारामध्ये प्रथिने जास्त प्रमाणात घेण्याकडे लक्ष दिले जाते, जरी याचा अर्थ असा नाही की आपण कर्बोदकांचे सेवन पूर्णपणे थांबवावे. काकडी, ब्रोकोली, फ्लॉवर आणि अंडी यांसारख्या भाज्यांमध्ये कर्बोदकांचे प्रमाण कमी आणि प्रथिने जास्त असतात. या गोष्टींचा आहारात समावेश केल्यास फायदे मिळू शकतात. आरोग्य तज्ज्ञ या प्रकारचा आहार घेणार्‍या लोकांना तळलेले आणि तळलेले पदार्थ खाणे टाळण्याचा सल्ला देतात.

Advertisement

या पदार्थांमध्ये कर्बोदकांचे प्रमाणही कमी असते : मांस जसे की सिरलोइन, चिकन ब्रेस्ट. मासे आणि अंडी. हिरव्या पालेभाज्या. फुलकोबी आणि ब्रोकोली. नट आणि बिया, अक्रोड, लोणी इ. नारळ आणि ऑलिव्ह तेल. सफरचंद, ब्लूबेरी आणि स्ट्रॉबेरी सारखी फळे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply