Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Crop Advisory: मान्सूनच्या पार्श्वभूमीवर वाचा कृषी सल्ला; तातडीने उरकून घ्या ‘ही’ कामे

Please wait..

पुणे : शेतकर्‍यांना त्यांच्या क्षेत्रानुसार सल्लागाराची आवश्यकता असते. जेणेकरुन त्यांना पिकांची काळजी घेता येईल. महाराष्ट्रातील शेतकऱ्यांसाठी अॅग्रोमेटने जारी केलेला सल्ला वाचून तुम्ही तुमच्या क्षेत्रानुसार शेतीची कामे करू शकता. मॉन्सूनपूर्व पावसाने काही ठिकाणी हजेरी लावली असताना मॉन्सून येण्याच्या बातम्या येत असताना शेतकऱ्यांनी आपली कामे उरकून घेणे आवश्यक आहे. (Agromet for the farmers of Maharashtra, in which you can do agricultural work according to your area)

Advertisement

Advertisement

कोकण हवामान उपविभाग (Konkan Meteorological Subdivision) (AMFU, दापोली (रत्नागिरी, रायगड, ठाणे जिल्हा), DAMU, पालघर (पालघर जिल्हा) आणि AMFU, मुळदे (सिंधुदुर्ग जिल्हा)) येथे पुढच्या 5 दिवसात हलका पाऊस पडेल म्हणून पक्व झालेला भुईमूग आणि आंबा लवकरात लवकर काढावा. कापणी केलेला माल सुरक्षित ठिकाणी ठेवा. सिंधुदुर्ग जिल्ह्यात येत्या पाच दिवसात कमाल तापमानात होणारी वाढ लक्षात घेता नवीन लागवड केलेल्या आंबा व काजू कलमांना पाणी द्यावे. खरीप भात, बाजरी आणि वांगी, मिरची आणि टोमॅटो यांसारख्या भाज्यांच्या रोपवाटिका पेरणीसाठी जमीन तयार करणे सुरू ठेवा. (Ratnagiri, Raigad, Thane District, DAMU, Palghar, Sindhudurg : Continue land preparation for nursery sowing of kharif rice , millet and vegetables like brinjal , chilli and tomato)

Advertisement

Advertisement

मध्य महाराष्ट्र हवामानशास्त्रीय उपविभाग (AMFU, पुणे आणि जळगाव जिल्हे आणि DAMU, सोलापूर) यांनी म्हटलेय की, उन्हाळी शेंगदाणे काढणी सुरू ठेवा नंतर कापणी केलेले उत्पादन सुरक्षित ठिकाणी ठेवा. बीजप्रक्रियेसाठी अॅझोटोबॅक्टर 25 ग्रॅम किंवा फॉस्फेट विरघळणारे जिवाणू 25 ग्रॅम द्यावे. शेतात ट्रायकोडर्मा प्रति किलो बियाणे 5 ग्रॅम या दराने बागायती कपाशीची पेरणी करा. टोमॅटोमध्ये फळ पोकळीच्या नियंत्रणासाठी 25 टक्के EC क्विनालफॉस 20 मि.ली. घेतला. किंवा Novaluron च्या 2-3 फवारण्या करा. याशिवाय, 10% EC 15 ml किंवा Chlorantriniliprole 18.5 SC 3 ml प्रति 10 लिटर पाण्यात 8-10 दिवसांच्या अंतराने द्या.

Advertisement

Advertisement
Loading...

AMFU, राहुरी (अहमदनगर आणि धुळे जिल्हा) आणि DAMU, Nandurbar (नंदुरबार जिल्हा) यांनी म्हटलेय की, नांगरणी, नांगरणी, जमीन समतल करणे आणि धरणे बांधणे यासारखी प्राथमिक मशागतीची कामे करा. सोयाबीन, तूर आणि भुईमूग या पिकांसाठी बागायती कापूस पेरणीसाठी जमीन तयार करणे सुरू ठेवा. तर, AMFU, कोल्हापूर (कोल्हापूर, सांगली, सातारा जिल्हे) यांनी म्हटलेय की, खरीप सोयाबीनसाठी पडीक जमिनीत भात रोपवाटिका तयार करा. परिपक्व भात आणि शेंगदाणे काढणी सुरू करा. ढगाळ हवामान आणि उच्च सापेक्ष आर्द्रता यामुळे मिरचीला पावडर बुरशी होण्याची शक्यता असते. नियंत्रणासाठी टेब्युकोनाझोल 10 मिली किंवा कॅप्टन + हेक्साकोनाझोल 10 मिली 10 लिटर पाण्यात मिसळून फवारणी करावी. (Rahuri Ahmednagar and Dhule district and DAMU, Nandurbar)

Advertisement

Advertisement

AMFU, परभणी (परभणी, जालना, हिंगोली, बीड, लातूर आणि नांदेड जिल्हा), DAMU Aurangabad (औरंगाबाद जिल्हा) आणि DAMU उस्मानाबाद (उस्मानाबाद जिल्हा) या भागासाठी म्हटलेय की, उन्हाळ्यात पिकवणाऱ्या भाज्या, टरबूज आणि खरबूज यांची कापणी करा. कापणी केलेला माल सुरक्षित ठिकाणी ठेवा. वेळेवर काढणी केलेल्या द्राक्षांच्या गरजेनुसार सिंचन व्यवस्थापन करावे. त्याच वेळी, वांग्यातील फळे आणि कोंब बोअररच्या व्यवस्थापनासाठी, 5% NSKE किंवा Chlorantraniliprole 18.5% SC 4 ml किंवा Chlorpyrifos 20% EC 20 ml किंवा Emamectine Benzoate 5% SG 4 g किंवा Phenpropethrin 30% किंवा EC 5 ml ची फवारणी करा. (Parbhani, Jalna, Hingoli, Beed, Latur and Nanded districts)

Advertisement

Advertisement

भारतीय कृषी संशोधन संस्था (IARI) नेहमीच शेतकर्‍यांच्या हितासाठी सल्ला देत असते आणि या संदर्भात IARI च्या कृषी शास्त्रज्ञांनी हवामान लक्षात ठेवले आहे. विदर्भ हवामान उपविभाग (AMFU, Akola (अकोला, अमरावती, यवतमाळ आणि वर्धा जिल्हा), DAMU वाशिम (वाशिम जिल्हा), आणि DAMU बुलढाणा (बुलढाणा जिल्हा)) यासाठी सांगितले आहे की, भुईमूग, तीळ आणि सूर्यफूल यांसारखी परिपक्व उन्हाळी पिके मध्यम पाऊस लक्षात घेऊन काढा आणि कापणी केलेले उत्पादन सुरक्षित ठिकाणी साठवा. रोपवाटिकेत मिरची, टोमॅटो आणि वांगी यांसारख्या भाज्यांची पेरणी सुरू ठेवा. उष्णतेमुळे फळांची गळती नियंत्रित करण्यासाठी, मँडरीन ऑरेंज/स्वीट ऑरेंज/आम्ल लिंबू जिबर्लिक ऍसिड 1.5 ग्रॅम + युरिया 1 किलो + 100 लिटर पाण्यात मिसळून फवारणी करा. तर, AMFU, शिंदेवाही (चंद्रपूर आणि गोंदिया जिल्हा), DAMU नागपूर (नागपूर जिल्हा), DAMU भंडारा (भंडारा जिल्हा) आणि DAMU गडचिरोली (गडचिरोली जिल्हा) यांनी म्हटलेय की, विजांचा कडकडाट आणि सोसाट्याचा वारा (30-40 किमी प्रतितास वेगाने) सह गडगडाटी वादळ लक्षात घेता, शेतकर्‍यांना भुईमूग, तीळ, हरभरा आणि भात यांसारख्या परिपक्व उन्हाळी पिकांची काढणी आणि मळणी लवकर सुरू करण्याचा सल्ला दिला जातो. ते लवकरात लवकर करा. शक्यतो उत्पादन सुरक्षित ठिकाणी साठवा.

Advertisement

पडीक जमिनीत भात, सोयाबीन खरीप आणि कापसासाठी नर्सरी बेड तयार करा. पिकलेल्या आंब्याची फळे सकाळी किंवा संध्याकाळी काढा. स्पॉन्जी टिश्यू रोग आणि उष्णता टाळण्यासाठी कापलेली फळे सावलीत ठेवा. सध्याच्या हवामानामुळे मिरचीवरील रस शोषणाऱ्या किडीच्या नियंत्रणासाठी 5 % निंबोळी पेटी किंवा इमिडाक्लोप्रिड 17.8  एसएल, 5 मिली प्रति 10 लिटर पाण्यात मिसळून फवारणी करावी. तुमच्या माहितीसाठी, आम्ही तुम्हाला सांगतो की महाराष्ट्रासाठी अॅग्रोमेटची ही अॅडव्हायजरी 24 मे 2022 ते 27 मे 2022 पर्यंत जारी करण्यात आली आहे. तुम्हाला ही माहिती आढळल्यास, कृपया आम्हाला टिप्पणी करून सांगा. (Vidarbha Meteorological Subdivision : Harvest ripe mango fruits in the morning or evening)

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply