Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Banana News : ‘त्यामुळे’ केळीवर पडतात तपकिरी डाग; पहा नेमके काय आहे शास्त्रीय कारण

Please wait..

पुणे : अशी अनेक फळे आहेत जी आपण बाजारातून आणतो आणि ती लवकर खराब होतात. नाहीतर त्या फळांमध्ये काही खुणा दिसतात. या फळांपैकी एक म्हणजे केळी. ज्यामध्ये केळीवर तपकिरी डाग किंवा डाग 2-4 दिवसांनंतर काळपट डाग पडतात. त्यानंतर लोक अशी फळे टाकतात. त्यामुळे फळांची मोठ्या प्रमाणात नासाडी होते. (brown spots on Banana or spots fall)

Advertisement

Advertisement
Loading...

पण अलीकडेच अमेरिकेच्या फ्लोरिडा स्टेट युनिव्हर्सिटीच्या (Florida State University) संशोधकांनी या वस्तुस्थितीचा अभ्यास केला आहे. याबाबतची माहितीही लोकांपर्यंत पोहोचवली आहे, केळीवर का असतात खुणा? चला तर मग आम्ही तुम्हाला वैज्ञानिकांच्या त्या संशोधनाबद्दल सांगत आहोत. शास्त्रज्ञांचे असेही मत आहे की तपकिरी डागांचा अर्थ असा नाही की केळी आता वापरण्यायोग्य नाही. तुम्ही ते खाऊ शकता, बेकरीमध्येही वापरू शकता. या संशोधनानुसार केळीवर मेणाचा पातळ थर लावल्यास त्वचेची ऑक्सिजनवर प्रतिक्रिया होत नाही. अशा परिस्थितीत या डाग पडण्याचा वेग खूपच कमी होईल. या प्रयोगाचा अवलंब केल्यास दरवर्षी करोडो टन केळी पिकाचे होणारे नुकसान टाळता येईल. केळीच्या सालीमध्ये असलेल्या इथिलीन वायूमुळे ते इतर फळांसोबत ठेवल्यास तेही पिकल्यावर मऊ होऊ लागतात. (English summery : Scientists also believe that brown spots do not mean that the banana is no longer usable. You can also eat it, you can also use it in the bakery. According to this research, if a thin layer of wax is applied on bananas, then the skin will not react with oxygen.)

Advertisement

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply