Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Agriculture Info: सोयाबीन लागवडीसाठी ‘अशी’ करा तयारी; आणि ‘तशी’ घ्या पिकाची काळजी

Please wait..

भारतातील तेलबिया पिकांपैकी सोयाबीन हे मुख्य पीक आहे. त्यात 20 टक्के तेल आणि 40 टक्के उच्च दर्जाचे प्रथिने असतात. हे भारतातील बहुतेक राज्यांमध्ये घेतले जाते आणि ते वेगवेगळ्या प्रकारे अन्नासाठी वापरले जाते. सोयाबीन उत्पादनात भारताचा जगात चौथा क्रमांक लागतो. एका अहवालानुसार, सोयाबीनमध्ये सर्वाधिक प्रोटीन आढळते. हे एकमेव पीक आहे ज्यामध्ये प्रथिनांव्यतिरिक्त खनिजे, व्हिटॅमिन बी कॉम्प्लेक्स आणि व्हिटॅमिन ए मुबलक प्रमाणात आढळतात. सोयाबीनमध्ये अनेक गुणधर्म असल्यामुळे त्याला पिवळे सोने असेही म्हणतात. (Suitable climate for soybean crop soil for cultivation farm preparation Seed and sowing time Seed treatment Improved Soybean Varieties Farm Irrigation and Fertilizer Management)

Advertisement

Advertisement

शेतीबद्दल बोलायचे झाले तर सोयाबीनच्या लागवडीत शेतकर्‍यांसाठी अपार वाव आहे. शेती करून शेतकरी अधिक नफा कमवू शकतात. चला तर मग आजच्या या लेखात सोयाबीन लागवडीबद्दल सविस्तर माहिती घेऊया, जेणेकरून शेतकरी बांधवांना सोयाबीनची लागवड सहज करता येईल. मध्य प्रदेश राज्य देशात सर्वाधिक सोयाबीनचे उत्पादन करतो आणि सोयाबीन संशोधन केंद्र मध्य प्रदेशातील इंदूर शहरातही आहे. भारतात, महाराष्ट्र, छत्तीसगड, कर्नाटक, राजस्थान आणि आंध्र प्रदेशसह मध्य प्रदेशात याची सर्वाधिक लागवड केली जाते. सोयाबीन हे उष्ण हवामानातील पीक आहे. त्यामुळे सरासरी 18°C ​​ते 38°C तापमान हे लागवडीसाठी सर्वोत्तम मानले जाते. भारतातील खरीप हंगामात शेतकरी सोयाबीन की खेती सुरू करू शकतात.

Advertisement

Advertisement

चिकणमाती आणि वालुकामय जमीन सोयाबीन लागवडीसाठी योग्य आहे. ज्या ठिकाणी पाणी साचते अशा ठिकाणी सोयाबीनची लागवड करू नये कारण जास्त पाणी दिल्याने पीक खराब होते. पेरणीपूर्वी खोल नांगरणी केली, ज्यामध्ये सेंद्रिय कुजलेले शेणखत 500 किलो प्रति हेक्‍टरी दिले, तर त्याच्या लागवडीतून चांगले उत्पादन मिळू शकते. चांगला निचरा असलेल्या सुपीक चिकणमाती जमिनीत वाढल्यास चांगले परिणाम मिळतात. सोयाबीनच्या चांगल्या उत्पादनासाठी मातीचा पीएच 6 ते 7.5 अनुकूल आहे. पाणी साचणारी, क्षारयुक्त आणि क्षारयुक्त माती सोयाबीनच्या लागवडीसाठी पोषक नाही. कमी तापमानाचाही या पिकावर गंभीर परिणाम होतो.

Advertisement

Advertisement

सोयाबीनची लागवड खरीप हंगामात केली जाते. त्यामुळे पाऊस पडण्यापूर्वी शेताची 2 ते 3 वेळा खोल नांगरणी करावी. त्यामुळे शेतातील हानिकारक कीटक नष्ट होतात. त्यानंतर जास्त उत्पादन घेण्यासाठी शेणखत नांगरणीच्या वेळी टाकावे. सोयाबीनची लागवड जून ते जुलैच्या पहिल्या आठवड्यात केली जाते. शेतातील कमाल बियाणे दर प्रति हेक्टर पेरणी दर 55-65 किलो/हेक्टर बियाणे सोयाबीनसाठी चांगले मानले जाते. चांगले उत्पादन घेण्यासाठी एका रोपापासून दुस-या रोपामध्ये 30-45 सेमी अंतर ठेवावे आणि बियांची खोली 2.5 ते 5 सेमी असावी. बीजप्रक्रिया करून किमान 15 ते 20 टक्के अधिक उत्पादन मिळू शकते. यासाठी रायझोबियम (400 ग्रॅम प्रति 65-75 किलो बियाणे), स्फुरद विरघळवणारे जिवाणू (PSB) आणि बुरशीनाशक (थिरम + कार्बेन्डाझिम) किंवा ट्रायकोडर्मा विरिडी 8-10 ग्रॅम/किलो बियाण्यावर प्रक्रिया करावी. (At least 15 to 20 percent more production can be found by doing seed treatment. For this, Rhizobium (400 g per 65-75 kg seed), Phosphorus solubilizing bacteria (PSB) and fungicide (Thiram + Carbendazim) or Trichoderma viridi 8-10 g/kg seed should be treated.)

Advertisement

Advertisement

सोयाबीन लागवडीसाठी विविध प्रकारचे बियाणे : तुम्हालाही सोयाबीनच्या लागवडीतून चांगला नफा मिळवायचा असेल, तर त्यासाठी बियाण्याच्या सुधारित जातींची निवड करणे अत्यंत आवश्यक आहे. जे. एस-335, जे.एस. 93-05, एन.आर.सी-86, एन.आर.सी-12, जे. एस. 95-60, एन.आर.सी-7, जे.एस. 20-29 आदि जाती मध्य भारतात वापरतात. 90 ते 100 दिवसात पिक तयार होतात. इतर जातींच्या बियांच्या तुलनेत या बियांमध्ये रोगप्रतिकारक शक्ती सर्वाधिक असते. याशिवाय या बियाणांची उत्पादन क्षमता हेक्टरी 20 ते 25 क्विंटल इतकी असते.

Advertisement

इतर पिकांप्रमाणेच सिंचनाची आवश्यकता असते. बारीक सोयाबीन पिकाला सिंचनाचीही नितांत आवश्यकता असते. त्याची लागवड करताना 12 ते 15 दिवसांच्या अंतराने किमान 5 ते 6 पाणी द्यावे लागते. शेतात ओलावा असताना सोयाबीनचे उत्पादन चांगले येते. चांगल्या पिकासाठी हेक्टरी 10 ते 15 किलो नायट्रोजन खत शेतात टाकण्याची शिफारस केली जाते, तसेच 2 किलो प्रति हेक्टर आणि 15 किलो पालाश प्रति हेक्‍टरी वापरण्याची शिफारस केली जाते. जमिनीत पोटॅश व स्फुरद यांची कमतरता असेल तेव्हाच ते शेतात मिसळावे, अन्यथा त्याचा वापर करू नये, हे लक्षात ठेवा. जर आपण सोयाबीनसोबत आंतरपीक म्हणून तूर लागवड केली तर या पिकावर व जमिनीवर होणारा धोका कमी होतो.

Advertisement

पोषक व्यवस्थापन : उत्तरेकडील मैदानी प्रदेशात, N:P:K:S चा शिफारस केलेला डोस 25:60:40:30 किलो/हेक्टर आहे आणि चांगल्या उत्पादनासाठी झिंक सल्फेट @ 5 किलो Zn/हेक्टरद्वारे लागवड करता येते.

Advertisement
Loading...

तण व्यवस्थापन: तण नियंत्रणासाठी, प्री-इमर्जंट तणनाशके (पेंडॅमेथालिन / मेटोलाक्लोर / डायक्लोसुलम) लागवडीत वापरली जाऊ शकतात.

Advertisement

पाणी व्यवस्थापन: प्रभावी पाणी व्यवस्थापनासाठी ब्रॉड-बेड-फॅरो/रिज-फॅरो पद्धतीचा अवलंब करावा. असे केल्याने, शेंगा सुरू झाल्यावर आणि दाणे भरल्यावर जीवनरक्षक सिंचन चांगले उत्पादन देते. दीर्घकाळ दुष्काळात KNO3 1% किंवा MgCO3 किंवा ग्लिसरॉल सारख्या पारदर्शक विरोधी फवारण्या देखील वापरल्या जाऊ शकतात.

Advertisement

सोयाबीन पिकावरील कीड व रोगांचे प्रतिबंध : शेतकरी बांधवांनी विशेषतः सोयाबीनच्या लागवडीबाबत अत्यंत काळजी घेणे आवश्यक आहे, कारण या पिकावर सर्वात जास्त आणि धोकादायक कीटक आहेत. जे पीक पिकण्यापूर्वीच खराब करतात.

Advertisement

सोयाबीनच्या लागवडीत दोन प्रकारचे रोग सर्वाधिक दिसून येतात. या प्रकारच्या रोगामुळे पिकाच्या पानांवर आणि देठावर हलके लाल आणि तपकिरी ठिपके दिसतात, ज्यामुळे पाने अकाली तुटतात. हे टाळण्यासाठी शेतकऱ्यांनी पेरणीच्या 30 दिवसांनी त्यांच्या शेतात कार्बेन्डाझिम किंवा थायोफेनेट मिथाइलचे 0.05 % द्रावण वेळेत फवारावे आणि 15 दिवसांनी पुन्हा संपूर्ण शेतात फवारावे. पिवळा मोझॅक रोग हा एक प्रकारचा विषाणूजन्य रोग आहे, जो पिकामध्ये खूप वेगाने पसरतो. या रोगात माशी देठावर अंडी घालून सुरवंट बनवते. जे पिकाचे झायलेम आतून पूर्णपणे नष्ट करते. त्यामुळे पीक पिवळे पडू लागते. त्याचे संरक्षण करण्यासाठी शेतकऱ्यांनी वेळोवेळी आपल्या शेताची पाहणी करत राहावे. जेणेकरून अशी एखादी वनस्पती दिसली की लगेच उपटून गाडून टाकावी. याशिवाय पिकामध्ये इमिडाक्लोप्रिड, लॅम्बडा सायहॅलोथ्रीनची फवारणी करत रहा.

Advertisement

कीड आणि रोग व्यवस्थापन: जेएस 335, पीके 262, एनआरसी 12, एमएसीएस 124 स्टेम-फ्लाय, एनआरसी 7, एनआरसी 37, जेएस 80-21, पुसा 16 या प्रतिरोधक वाणांचा वापर खोल मशागत आणि बीजप्रक्रिया याशिवाय शेतात करा. पुसा 20, पुसा 24, पीएस 564, पीके 472 डिफोलिएटर विरुद्ध, जेएस 71-05 गर्डल बीटल विरुद्ध, जेएस 80-21, पीके 1029, पीके 1024, सोयाबीन गंज विरुद्ध, पीके 1024, सोयाबीन रस्ट इंदिरा सोया 9, पीके 9, 462, पीके 62, पीके 1042, कॉलर-रॉट विरुद्ध NRC 37, PK 416, PK 472, PS 564 बॅक्टेरियाच्या पस्टुल्स विरूद्ध, तसेच PS 564, PK 1024, PK 1029, PS 1042, PS 1092, SL 295 हे व्हायरस विरूद्ध मोसॅक वापरू शकतात.

Advertisement

सोयाबीनच्या सुधारित जातीचे बियाणे पेरल्याने पीक 90-100 दिवसात पूर्ण पक्व होऊन कापणीसाठी तयार होते. तसे, आम्ही तुम्हाला सांगतो की जेव्हा सोयाबीनची पाने कोरडे पडू लागतात आणि त्याच वेळी शेंगा सुकतात, तेव्हा हा काळ सोयाबीन काढणीसाठी सर्वोत्तम मानला जातो. काढणीनंतर त्याचे पीक उन्हात चांगले सुकू द्यावे. शेवटी ते गोळा करा आणि मळणी करा. इतर पिकांच्या लागवडीच्या तुलनेत कमी मेहनत आणि पैसा खर्च होतो. याशिवाय या उत्पादनांना बाजारात चांगली मागणी असल्याने शेतकऱ्यांना चांगला नफा मिळतो. सोयाबीन पिकाचे सर्वात महत्त्वाचे वैशिष्ट्य म्हणजे ते दीर्घकाळ केल्यावर शेतकरी ते एकाच ठिकाणी साठवू शकतात.

Advertisement

सोयाबीनचे सेवन केल्याने अनेक प्रकारचे आजार दूर होतात आणि डॉक्टरही त्याच्या सेवनाचा सल्ला देतात. कारण त्यामुळे मानसिक आजार आणि हृदयाशी संबंधित आजार कमी होण्याची शक्यता असते. सोयाबीन पिकाचा वापरही अनेक उत्पादने करण्यासाठी केला जातो. जसे खाद्यतेल, सोया पीठ, सोयाबीन चाप, सोया दूध, टोफू, सोयाबीन, सोयाबीन चीज इ. त्यामुळे बाजारात सोयाबीनचा भाव चढा आहे. सोयाबीन लागवड हे शेतकऱ्यांसाठी कमी खर्चात चांगले फायदेशीर पीक आहे. पाहिल्यास त्याच्या लागवडीसाठी हेक्टरी 30 ते 40 हजार रुपये खर्च येतो. योग्य गोष्टी लक्षात घेतल्यास शेतकऱ्यांना हेक्टरी दुप्पट खर्च मिळेल.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply