Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Kharip Crop Farming: लागा की खरिपाच्या तयारीला; पहा शेतीसाठी कोणत्या गोष्टी आहेत आवश्यक

Please wait..

औरंगाबाद / नांदेड : खरीप पिकांच्या पेरणीपूर्वी (work before sowing of kharif crops) कोणत्या गोष्टींची काळजी घेणे आवश्यक आहे हे आम्ही शेतकऱ्यांना कृषी विभाग सांगत आहे. कारण जमीन योग्य वेळी तयारी केली तर काम सोपे होते आणि पीकही चांगले येते. खरीप पिकांच्या पेरणीपूर्वी ही तयारी शेतकरी करतील, काम सोपे होईल, उत्पादनही उत्तम वाढ होईल.

Advertisement

Advertisement

रब्बी (Rabi crops) आणि उन्हाळी पिकांची काढणी झाली आहे. शेतकऱ्यांनी धान्य व जनावरांचा चारा सुरक्षित ठेवला आहे. आता त्यांना खरीप हंगामातील पिकांच्या पेरणीची तयारी करावी लागणार आहे. अनेक भागात चांगला पाऊस होण्याच्या अपेक्षेने (good rains in many areas) काम सुरू झाले आहे. अशा परिस्थितीत खरीप पिकांच्या पेरणीपूर्वी कोणत्या गोष्टींची काळजी घेणे आवश्यक आहे, हे आम्ही शेतकऱ्यांना सांगणार आहोत. योग्य वेळी तयारी केली तर काम सोपे होते आणि पीकही चांगले येते. रब्बी पिकांची काढणी आणि खरीप पिकांची पेरणी या दरम्यान शेतकऱ्यांना थोडा वेळ मिळतो. यामुळे ते आगाऊ तयारी करण्याच्या स्थितीत आहेत. मात्र, खरीप पिकांची काढणी आणि रब्बी पिकांच्या पेरणीसाठी शेतकऱ्यांना अजिबात वेळ नाही. त्यामुळे त्या वेळी मेहनतही जास्त असते. रोटाव्हेटरच्या साह्याने यंत्राने कापणी केलेल्या गव्हाच्या शेताची नांगरणी करा.

Advertisement

Advertisement
Loading...

बदलत्या काळात शेतीच्या कामात यंत्राचा वापर वाढला आहे. कंबाईन (हार्वेस्टर) द्वारे गव्हाची काढणी केली जाते. हे पीक खूप उंचावरून कापते. त्यामुळे देठ शेतातच राहतात. देठ जाळणे हे शेतातील खत शक्ती तसेच पर्यावरणास हानिकारक आहे. अशा परिस्थितीत चांगला पाऊस झाल्यावर शेताची नांगरणी रोटाव्हेटरने करावी. त्यामुळे देठाचे छोटे तुकडे तुटून पाऊस पडल्यानंतर ते शेतातच खत बनते. शेतकऱ्यांना उडीद आणि मूग पेरायचे असल्यास (Sow Urad and Moong this month) या महिन्यापर्यंत पूर्ण करा. त्यामुळे खरीप पिकांच्या पेरणीची कामेही वेळेत होणार आहेत. यामध्ये होणारा विलंब तुमच्या पुढील पिकाच्या तयारीवर तसेच डाळींच्या उत्पन्नावर परिणाम करेल. तूर व कापूस पेरणीपूर्वी शेताची नांगरणी पूर्ण करावी. सुधारित दर्जाचे बियाणे खरेदी करण्यासारखी कामेही वेळेवर झाली पाहिजेत. कोरोना महामारीचा काळ सुरू आहे, त्यामुळे बाजारात जाताना काळजी घ्या.

Advertisement

Advertisement

भात रोपवाटिका (Prepare the field for paddy nursery) बनवण्याचे कामही आता सुरू होणार आहे. अशा परिस्थितीत सुधारित बी-बियाणे, खते, तणनाशक व कीटकनाशके खरेदी करा. शेतात नांगरणी करून काही काळ राहू द्या. पावसानंतर पुन्हा नांगरणी करा म्हणजे उन्हामुळे तण नाहीसे होईल. यानंतरही रोपवाटिकेत तण राहिल्यास त्याची तण काढावी. भात कापणीनंतर काही शेतात शेतकरी नांगरणी न करता मोहरी, वाटाणा, मसूर आणि तसी या पिकांची पेरणी करतात. आता ही पिके काढणीला आली आहेत, पण जर शेत खडबडीत असेल तर अशा शेतात सपाटीकरणाचे काम करावे, जेणेकरून शेतात कमी पाणी लागेल आणि चांगले पीक घेता येईल. जूनमध्ये पेरणी करावयाच्या पिकांसाठी शेताची नांगरणी करावी. पुन्हा नांगरणी करण्यापूर्वी शेतात शेणखत किंवा कंपोस्ट खत (add cow dung or compost manure in the field and mix it in the soil.) टाकून ते जमिनीत मिसळावे. यामुळे खताची शक्ती वाढेल आणि पिकाची वाढ आणि उत्पादन वाढेल.

Advertisement

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply