Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Subsidy Scheme: ‘त्या’ योजनेत मिळते 90 % अनुदान; पहा कसा घ्यायचा लाभ

Please wait..

दिल्ली : देशभरातील वाढत्या तापमानाचा सर्वसामान्यांसह शेतकऱ्यांना त्रास होत आहे. त्यामुळे भूगर्भातील पाण्याची पातळी कमी होऊ लागली असून, त्याचा थेट परिणाम पिकांवर होत आहे. अशा परिस्थितीत शेतकर्‍यांनी त्यांच्या पिकांना वेळोवेळी पाणी देणे आवश्यक आहे. अशावेळी सरकार एका योजनेअंतर्गत शेतकऱ्यांचा हा प्रश्न सोडवत आहे. त्या योजनेचे नाव आहे प्रधानमंत्री कृषी सिंचाई योजना (PM Krishi Irrigation Scheme).

Advertisement

Advertisement
Loading...

वाढत्या उन्हामुळे पिके सुरक्षित ठेवण्यासाठी या महिन्यात पाण्याची मागणी मोठ्या प्रमाणात वाढली आहे. अशा परिस्थितीत शेतकऱ्यांसाठी सिंचन प्रक्रिया सुलभ व्हावी यासाठी शासनाने प्रधानमंत्री कृषी सिंचन योजना सुरू केली आहे. या योजनेंतर्गत शेतकऱ्यांना पिकांना सिंचन करण्यासाठी कृषी सिंचन यंत्रासाठी (agricultural irrigation equipment ) शासन अनुदान देते. या योजनेसाठी विविध राज्य सरकारे त्यांच्या स्तरावर शेतकऱ्यांना अनुदानाचा लाभ देतात. उदाहरणार्थ, बिहार आणि उत्तर प्रदेश यांसारख्या राज्यांमध्ये, कृषी सिंचन यंत्रे (ठिबक आणि स्प्रिंकलर) लहान शेतकऱ्यांना 90 टक्के (90% subsidy on agricultural irrigation equipment ) आणि अल्पभूधारक शेतकऱ्यांना 80 टक्के अनुदानावर दिली जातात. तर छत्तीसगडमध्ये ठिबक आणि तुषार सिंचन यंत्रे 75 टक्के अनुदानावर दिली जातात. (Good News for Farmers)

Advertisement

Advertisement

सहकारी संस्था, बचत गट, निगमित कंपन्या, पंचायती राज संस्था, असहकारी संस्था, ट्रस्ट, उत्पादक शेतकरी गटाचे सदस्य या योजनेचा लाभ घेऊ शकतात. अशा संस्था किंवा लाभार्थी या योजनेचा लाभ घेऊ शकतात, जे संपर्क शेतीच्या जमिनीवर बागायती किंवा शेती करतात आणि किमान 7 वर्षांचा भाडेकरार करतात. ज्या शेतकऱ्यांना या योजनेचा लाभ घ्यायचा आहे, ते केंद्र सरकारच्या पीएम कृषी सिंचाई योजनेच्या अधिकृत वेबसाइटला भेट देऊन अर्ज करू शकतात. यासोबतच शेतकरी त्यांच्या राज्याच्या पाटबंधारे विभागाच्या अधिकृत वेबसाइटला भेट देऊन या योजनेसाठी अर्ज करू शकतात.

Advertisement

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply