Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Agriculture News: पंजाब सरकारचा महत्वाचा निर्णय; आता गहू-धानासह ‘त्या’ पिकाचीही होणार खरेदी

Please wait..

चंडीगड : शेतकऱ्यांचे जीवनमान उंचावण्यासाठी केंद्र तसेच राज्य सरकारे आपापल्या स्तरावर सातत्याने प्रयत्न करत आहेत. याच भागात आता पंजाब सरकारने (Punjab Sarakar) शेतकऱ्यांसाठी महत्त्वाचा निर्णय घेतला आहे. या निर्णयानुसार आता पंजाब सरकार एमएसपीवर गहू (MSP of Wheat) आणि धान (Rice) व्यतिरिक्त मूग पिकांची खरेदी करणार आहे. शेतकऱ्यांसाठी केंद्र सरकारने मूगाची किमान आधारभूत किंमत 7275 रुपये प्रति क्विंटल नोंदवली आहे.

Advertisement
Loading...

पंजाबमधील बहुतांश शेतकरी भात आणि गव्हाची लागवड करताना दिसतात. एकाच प्रकारची शेती सतत केल्याने जमिनीची सुपीकता कमी होते. त्याचप्रमाणे जमिनीच्या क्षेत्राची पाण्याची पातळीही कमी होते. अशा परिस्थितीत, पंजाब सरकारच्या मूगवर एमएसपी देण्याच्या निर्णयामुळे शेतकऱ्यांमध्ये इतर पिकांच्या लागवडीकडे लक्ष वाढेल, असे कृषी विभागाचे म्हणणे आहे. पंजाबचे मुख्यमंत्री भगवंत (CM Bhagavant Man) यांनी एक व्हिडिओ ट्विट करून या निर्णयाची माहिती दिली की, पंजाबच्या इतिहासात गहू (Gahu) आणि धान वगळता इतर कोणत्याही पिकावर एमएसपी देण्याची ही पहिलीच वेळ आहे. याशिवाय शेतकरी धान आणि बासमतीच्या (Basmati Rice) 126 जाती लागवड करू शकतात, असेही सीएम मान यांनी सांगितले. पंजाब सरकार बासमतीवरही शेतकऱ्यांना एमएसपी देणार आहे.

Advertisement

Advertisement

धानाच्या थेट पेरणीवर प्रति एकर 1500 रुपये अनुदान : याआधी पंजाब सरकारने धानाची थेट पेरणी करणाऱ्या शेतकऱ्यांना आर्थिक मदत करण्याचा निर्णय घेतला आहे. पंजाब सरकारने थेट भातशेती करणाऱ्या प्रत्येक शेतकऱ्याला प्रति एकर 1500 रुपये अनुदान (Subsidy scheme for farmer) देण्याचा निर्णय घेतला आहे. शेतकऱ्यांनी आपल्या ओळखीच्या व्यक्तींना धानाच्या थेट पेरणीसाठी प्रवृत्त करावे, असे आवाहन मुख्यमंत्री भगवंत मान यांनी केले आहे. (DSR is direct seeding of rice in which seeds are sown in the field rather than by transplanting seedlings from the nursery)

Advertisement

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply