Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Agriculture News: ‘त्या’ शेतकऱ्यांना मिळणार 1500 रुपये; पहा काय निर्णय घेतलाय पंजाब सरकारने

Please wait..

चंडीगड : डीएसआर भात लावणाऱ्या शेतकऱ्यांना पंजाब सरकार (Punjab Sarakar) 1500 रुपये देणार आहे. पंजाबचे मुख्यमंत्री भगवंत मान (CM Bhagavant Man) यांनी या आठवड्याच्या सुरुवातीला त्यांच्या सतुज गावातून थेट धानाच्या पेरणीला (डीएसआर) प्रोत्साहन देण्यासाठी मोहीम सुरू केली. भातशेतीच्या या पद्धतीत कमी प्रमाणात पाणी वापरले जाते. त्यामुळे हे प्रोत्साहन अनुदान दिले जाणार आहे. (DSR is direct seeding of rice in which seeds are sown in the field rather than by transplanting seedlings from the nursery)

Advertisement
Loading...

आपल्या मूळ गावातील शेतकऱ्यांना भात पेरणीचे हे नवीन तंत्र अवलंबण्याचे आवाहन करून मुख्यमंत्री म्हणाले की, राज्याच्या सर्वांगीण विकास आणि समृद्धीसाठी डीएसआर सारखे पथदर्शी उपक्रम हाती घेणे आपले कर्तव्य आहे. भूगर्भातील पाण्याचा (Saving in water up to 25% in DSR) झपाट्याने ऱ्हास होत असल्याबद्दल गंभीर चिंता व्यक्त करताना भगवंत मान म्हणाले की, आपल्या शेतकऱ्यांना पारंपरिक भात रोपणापासून डीएसआरच्या प्रगत तंत्रज्ञानाकडे वळण्यास प्रवृत्त करणे ही काळाची गरज आहे. शिवाय, भातशेतीसाठी पर्यायी तंत्रज्ञानाचा अवलंब करण्याची वेळ आली आहे ज्यामुळे अत्यंत दुर्मिळ आणि मौल्यवान नैसर्गिक स्त्रोत पाण्याची बचत होते. मुख्यमंत्री भगवंत मान म्हणाले, “डीएसआर तंत्रज्ञानाला चालना देण्यासाठी, आमच्या सरकारने भातशेतीच्या या पाणी बचत पद्धतीचा अवलंब करणाऱ्या शेतकऱ्यांना प्रति एकर 1500 रुपये आर्थिक मदत (Subsidy scheme for farmer) देण्याचा निर्णय घेतला आहे.”

Advertisement

Advertisement

डीएसआर (DSR machines) पद्धतीने जास्तीत जास्त जमिनीवर भाताची पेरणी करून संपूर्ण पंजाबसाठी आदर्श ठेवण्याचे आवाहन मान यांनी सातूज येथील शेतकर्‍यांना केले. पंजाबमध्ये पीक विविधतेला प्रोत्साहन देण्यासाठी मुख्यमंत्री म्हणाले की त्यांचे सरकार मका, कडधान्ये आणि बाजरी या पर्यायी पिकांवर एमएसपी देईल आणि या पिकांचे उत्पादन स्वतःच्या जबाबदारीवर विकेल. आपल्या सरकारच्या कार्यकाळात शेतकऱ्यांना चांगल्या दर्जाची खते, तणनाशके आणि कीटकनाशके मिळतील, असे आश्वासनही मुख्यमंत्र्यांनी दिले. राज्यातील वीज पुरवठ्याची परिस्थिती सुलभ करण्यासाठी, भगवंत मान म्हणाले की वीज पुरवठ्याची कोणतीही समस्या उद्भवणार नाही कारण त्यांचे सरकार 2015 पासून बंद झालेल्या पंजाबमधील वाटप केलेल्या खाणीतून झारखंडमधील कोळसा खाण पुन्हा सुरू करणार आहे. कोळशाच्या अखंडित पुरवठ्यासोबतच कृषी, घरगुती आणि औद्योगिक क्षेत्रासाठीही वीज पुरवठा सामान्य राहील, अशी माहिती त्यांनी दिली.

Advertisement

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply