Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Subsidy on agricultural machinery: ‘त्यासाठी’ मिळतेय 50 % अनुदान; क्लिक करून वाचा योजना

Please wait..

मुंबई : आजच्या काळात आधुनिक शेती आणि प्रगत पध्दतीने शेती करण्यासाठी कृषी यंत्रांची गरज आहे. कृषी यंत्रांशिवाय शेती करणे शेतकर्‍यांना खूप अवघड आहे, परंतु काही कृषी यंत्रे खूप महाग आहेत. जे लहान आणि गरीब शेतकरी खरेदी करू शकत नाहीत. शेतकऱ्यांच्या या समस्येवर मात करण्यासाठी सरकार देशातील शेतकरी बांधवांना कृषी यंत्रावर अनुदान (subsidy on agricultural machinery) देते, जेणेकरून शेतकरी त्या खरेदी करू शकतील आणि आपले उत्पन्न वाढवू शकेल.

Advertisement

Advertisement
Loading...

देशभरात कृषी यांत्रिकीकरणावर उप-मिशन योजना चालवली जाते. ज्यामध्ये शेतकर्‍यांना मोठी आणि लहान शेती यंत्रे खरेदी (buy farm machinery) करण्यासाठी चांगले अनुदान दिले जाते. शासनाच्या या योजनेत सध्या शेतकऱ्यांना 50 टक्के अनुदान दिले जात आहे. सरकारच्या या योजनेमुळे देशातील शेतकऱ्यांना बीटी कापूस बियाणे ड्रिल, ट्रॅक्टरवर चालणारे फवारणी पंप, डीएसआर, ट्रॅक्टरवर चालणारे रोटरी वीडर, पॉवर टिलर (12 एचपीपेक्षा जास्त), ब्रिकेट बनवण्याचे यंत्र, ऑटोमॅटिक रिपर बाइंडर (3/4) मिळणार आहेत. मका बियाणे यंत्र (टेबल प्लांटर), टेबल थ्रेशर आणि न्यूमॅटिक प्लांटर यांसारखी कृषी यंत्रे खरेदी करण्यासाठी अनुदान दिले जात आहे. तुम्हालाही शेतीसाठी कृषी यंत्रावर सबसिडी मिळवायची असेल, तर तुम्हाला कृषी विभागाच्या अधिकृत वेबसाइटवर ऑनलाइन अर्ज करावा लागेल.

Advertisement

Advertisement

तुमच्या माहितीसाठी, आम्ही तुम्हाला सांगतो की 2.5 लाख रुपयांपेक्षा कमी किमतीच्या कृषी यंत्रांसाठी, तुम्हाला 2500 रुपये आणि त्याहून अधिक किमतीच्या कृषी यंत्रांसाठी 5000 रुपयांपर्यंत टोकन रक्कम जमा करावी लागेल. योजनेसाठी आवश्यक कागदपत्रे पुढीलप्रमाणे (Documents required for the scheme) : आधार कार्ड, पॅन कार्ड, बँक पासबुक, कृषी यंत्रांची वैध आर.सी, ओळखपत्र, मोबाईल नंबर आदि. (subsidy on agricultural machinery) या सर्व कागदपत्रांसह जी व्यक्ती या योजनेतून कृषी यंत्रसामग्री करणार आहे. या योजनेचा लाभ गरजू शेतकर्‍यांना मिळावा यासाठी त्यांच्याकडे मागील पाच वर्षात सांगितलेली कृषी यंत्रसामग्री खरेदी न केल्याचे प्रतिज्ञापत्र, तलाठी अहवाल, अनुसूचित जातीचे प्रमाणपत्र असणे आवश्यक आहे. जर तुम्हाला या योजनेशी संबंधित कोणतीही समस्या येत असेल किंवा तुम्हाला योजनेची कोणतीही माहिती मिळवायची असेल. त्यामुळे तुम्ही तुमच्या जवळच्या कृषी विभागाशी (Agriculture Department) संपर्क साधू शकता.

Advertisement

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply