Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Agriculture News: ‘त्याचा’ होणार शेतीसह पर्यावरणालाही मोठाच लाभ; पहा नेमके काय म्हणतात कृषिमंत्री

Please wait..

दिल्ली : देशात नैसर्गिक शेतीला चालना देण्यासाठी, NITI आयोगातर्फे विज्ञान भवन, नवी दिल्ली येथे नाविन्यपूर्ण शेतीवरील राष्ट्रीय कार्यक्रम आयोजित करण्यात आला होता, ज्यामध्ये केंद्रीय कृषी मंत्री नरेंद्र सिंह तोमर यांच्यासह अनेक मान्यवर मंत्री सहभागी झाले होते. या कार्यक्रमात कृषी मंत्री नरेंद्र सिंह तोमर यांनी नैसर्गिक शेतीला प्रोत्साहन देताना अनेक मुद्द्यावर माहिती दिली. (Agriculture Minister prepares new mission regarding natural farming)

Advertisement

Advertisement

ते म्हणाले की, पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी नैसर्गिक शेतीला प्रोत्साहन देण्यासाठी देशव्यापी मोहीम सुरू केली असून केंद्रीय कृषी आणि शेतकरी कल्याण विभागही या दिशेने मिशन मोडमध्ये काम करणार आहे. कृषी संबंधित अभ्यासक्रमांमध्ये नैसर्गिक शेती हा विषय समाविष्ट करण्यासाठी स्थापन करण्यात आलेल्या समितीनेही काम सुरू केले आहे. नैसर्गिक शेतीद्वारे, निसर्गाशी आमचा ताळमेळ वाढेल, ज्याचा देशासाठी मोठा फायदा होईल, ज्यात कृषी क्षेत्रात-खेड्यातच रोजगार वाढेल. नाविन्यपूर्ण शेतीवरील राष्ट्रीय कार्यशाळेच्या उद्घाटन सत्रात त्यांनी ही माहिती दिली. गुजरातचे राज्यपाल आचार्य देवव्रत हे देखील कार्यशाळेत सहभागी झाले होते, तर केंद्रीय मत्स्यव्यवसाय, पशुसंवर्धन आणि दुग्धव्यवसाय मंत्री श्री परशोत्तम रुपाला हे आभासी पद्धतीने सहभागी होते. तांत्रिक सत्रात यु.पी मुख्यमंत्री योगी आदित्यनाथ, मध्य प्रदेशचे मुख्यमंत्री शिवराज सिंह चौहान, आंध्र प्रदेशचे मुख्यमंत्री वाय.एस. जगन मोहन रेड्डी आणि उत्तराखंडचे मुख्यमंत्री पुष्कर सिंग धामी आणि प्रमुख कृषी तज्ज्ञांचे भाषण झाले.

Advertisement

Advertisement
Loading...

तोमर म्हणाले की, पंतप्रधान मोदी आपल्या दूरदृष्टीने परिस्थितीचे भान ठेवून लोकांच्या कल्याणासाठी योजना तयार करत असतात. रासायनिक शेतीच्या दुष्परिणामांचे आकलन करून केंद्र सरकारने पंतप्रधान मोदींच्या मार्गदर्शनाखाली नैसर्गिक शेतीला प्रोत्साहन देण्याचा निर्णय घेतला आहे. ही आपली देशी प्राचीन पद्धत आहे, ज्यामध्ये लागवडीचा खर्च कमी होतो आणि नैसर्गिक समतोल साधून शेतकऱ्यांना फायदा होतो. नैसर्गिक शेती ही रसायनमुक्त आणि पशुधनावर आधारित आहे, ज्यामुळे खर्च कमी होईल, शेतकऱ्यांचे उत्पन्न वाढेल आणि स्थिर उत्पन्न मिळेल आणि पर्यावरण आणि मातीचे आरोग्य जपण्यास मदत होईल. त्यांनी माहिती दिली की भारतीय नैसर्गिक शेती प्रणाली (BPKP) या उप-योजनेद्वारे कृषी मंत्रालयाकडून शेतकर्‍यांना प्रेरित आणि प्रोत्साहन दिले जात आहे, परिणामी नैसर्गिक शेतीचे क्षेत्र वाढत आहे, जे आता एवढ्या क्षेत्रापर्यंत पोहोचले आहे. सुमारे चार लाख हेक्टर आहे.

Advertisement

Advertisement

केंद्रीय मंत्री तोमर म्हणाले की, आमच्या परंपरा आहेत, आमची तत्त्वे आहेत, परंतु आम्हाला युगासोबत कसे जायचे हे देखील माहित आहे. आम्ही स्टिरियोटाइप नाही. प्रत्येकाला पुढे जाण्याची इच्छा असते. काळाच्या ओघात आपण स्वतःला दुरुस्त केले पाहिजे, ही गोष्ट अध्यात्मिक आणि व्यावसायिक दृष्टिकोनातून देशात प्रस्थापित झाली आहे, जी आता कृषी क्षेत्रातही नैसर्गिक शेतीचा अवलंब करण्याच्या स्वरूपात व्हायला हवी. निसर्गाचा समतोल राखणाऱ्या पद्धतीच्या माध्यमातून आपण वेगाने पुढे जाऊ शकू, जे वेळेवरही आहे. आज कृषी क्षेत्रातून रोजगाराची उपलब्धता वाढवण्याचीही गरज आहे, सुशिक्षित तरुणांना खेड्यातच रोजगार मिळावा. नैसर्गिक शेतीमुळे जमिनीचे आरोग्य चांगले राहील, नवीन रोजगारही निर्माण होतील.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply