Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

IMD Monsoon Forecast 2022: यंदा मॉन्सून राहणार ‘सामान्य’..! पहा नेमकी काय असणार पर्जन्यस्थिती

Please wait..

पुणे : भारतीय हवामानशास्त्र विभागाने (IMD) 2022 मधील मान्सूनचा पहिला अंदाज वर्तवला आहे. नैऋत्य मान्सूनच्या अंदाजात IMD ने गुरुवारी सांगितले की, यावर्षी मान्सून ‘सामान्य’ असेल. जून ते सप्टेंबर या कालावधीतील सरासरी पाऊस आता 868.6 मिमी पडेल, जो पूर्वी 880.6 मिमी होता. यावेळी नवीन सरासरीच्या तुलनेत 99 % पाऊस (+/- 5 %) अपेक्षित आहे. 96-104% पाऊस सामान्य असल्याचे सांगितले जाते. नवीन आकडा हा 1971 ते 2021 मधील सरासरी आहे.

Advertisement
Loading...

‘स्कायमेट’ या खासगी संस्थेनेही यंदा भारतात ‘सामान्य’ मान्सूनचा अंदाज वर्तवला आहे. त्यांच्या मते साधारण पावसाची 65% शक्यता आहे. एजन्सीने म्हटले आहे की भारताच्या कृषी क्षेत्रासाठी हे एक चांगले चिन्ह आहे, ज्याने कोविडचे आव्हान असूनही चांगली कामगिरी केली आहे. सरकारी हवामान खात्याने जारी केलेल्या मान्सूनच्या अंदाजानुसार देशभरात चांगला पाऊस पडेल. उत्तर भारतात सामान्यपेक्षा चांगल्या पावसाचा अंदाज वर्तवण्यात आला आहे. ईशान्येकडील काही भागात कमी पाऊस अपेक्षित आहे. आयएमडीच्या म्हणण्यानुसार, मान्सूनसोबतच ला निनाचा प्रभाव पावसावरही दिसून येईल. दरवर्षी IMD मान्सूनच्या पावसाचा अंदाज दोन टप्प्यांत जारी करते. पहिला अंदाज एप्रिलमध्ये आणि दुसरा जूनमध्ये होतो. पहिल्या टप्प्यात मान्सूनच्या काळात (जून-सप्टेंबर) पावसाचा अंदाज हवामान खात्याने देशभरात मांडला आहे.

Advertisement

Advertisement

मान्सूनचा अंदाज IMD कडून व्हिडिओ कॉन्फरन्सद्वारे प्रसिद्ध केला जाईल. पृथ्वी विज्ञान मंत्रालयाव्यतिरिक्त IMD अधिकारी देखील संवादात्मक व्हिडिओ कॉन्फरन्समध्ये उपस्थित असतील. भूविज्ञान मंत्रालयाचे सचिव डॉ. एम. रवींद्रन या बैठकीच्या अध्यक्षस्थानी असतील. यादरम्यान, आयएमडीचे महासंचालक डॉ एम महापात्रा मान्सूनवर सादरीकरण करतील. ला निनाच्या प्रभावामुळे जुलैमध्ये दिल्लीत मान्सून सर्वोत्तम राहील. यादरम्यान मुसळधार पाऊसही पडू शकतो. ऑगस्टपर्यंत, ला निना तटस्थ स्थितीत जाईल. स्कायमेट हवामानानुसार, 26 ते 27 जून दरम्यान सामान्य मान्सून राजधानीत पोहोचतो. याआधी राजधानीत मान्सूनपूर्व उपक्रम होणार आहेत. जुलैमध्ये मान्सून जोरात येईल. जुलैमध्ये राजधानीत मान्सून सामान्य किंवा किंचित जास्त राहण्याची शक्यता आहे. (Imd Mausam Jankari Weather Forecast For Southwest Monsoon Rainfall Forecast For 2022)

Advertisement

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply