Take a fresh look at your lifestyle.

अर्र.. म्हणून दिल्लीवर आलेय ‘हेही’ संकट; पहा आजच्या बैठकीत कशावर होतेय चर्चा

दिल्ली : दिल्लीतील प्रदूषणाची गंभीर परिस्थिती पाहता सर्वोच्च न्यायालयाच्या आदेशानंतर केंद्र सरकार तातडीची बैठक घेऊन प्रदूषण नियंत्रणाच्या उपाययोजनांवर चर्चा करणार आहे. सर्वोच्च न्यायालयाने सोमवारी या प्रकरणावर सुनावणी करताना बांधकाम, उद्योग, वाहतूक, ऊर्जा आणि वाहनांची वाहतूक हे प्रदूषणाचे प्रमुख कारण असल्याचे नमूद केले होते. सर्वोच्च न्यायालयाने केंद्र आणि राज्य कर्मचार्‍यांसाठी अनावश्यक क्रियाकलाप आणि घरून काम करणे थांबविण्यासाठी पावले उचलण्यास सांगितले होते.

Advertisement

त्यामुळे प्रदूषणाच्या महत्वाच्या समस्येकडे दुर्लक्ष करणाऱ्या भारत सरकारने तातडीची बैठक बोलावून त्यावर चर्चा करावी आणि वायू प्रदूषण प्रभावीपणे नियंत्रित करण्यासाठी कोणता आदेश काढता येईल ते पाहावे, असे न्यायालयाने म्हटले आहे. त्यानुसार आजची बैठक होत आहे. ज्या वाऱ्यांमुळे राजधानीतील लोकांना थोडा मोकळा श्वास घेता येत आहे, तेच वारे त्रासही देतील. 17 नोव्हेंबरपासून पुन्हा एकदा पाकिस्तानातील पंजाबमधून शेतातील पराळीच्या खळ्याच्या धुराचे वारे येऊ लागतील. त्यामुळे प्रदूषणाची पातळी वाढेल असे म्हटले जात आहे. 18 नोव्हेंबरपासून पाकिस्तान आणि पंजाब-हरियाणामधून वारे येतील, त्यामुळे प्रदूषणाची स्थिती गंभीर होऊ शकते त्यामुळे आजच्या बैठकीकडे सर्वांचे लक्ष लागलेले आहे.

Advertisement

आकडेवारीनुसार, यावर्षी 1 ऑक्टोबर ते 13 नोव्हेंबर या कालावधीत 75,225 ठिकाणी पराळी जाळल्याची नोंद झाली आहे. हे 2020 पेक्षा फक्त 440 ने कमी आहे. म्हणजेच यावेळी गतवर्षीचे आकडे ओलांडले जातील हे जवळपास निश्चित आहे. विशेष म्हणजे, NASA च्या आकडेवारीनुसार, 2016 मध्ये सर्वात जास्त 94,173 पेंढा जाळला गेला. याच वर्षी प्रदूषणही सर्वाधिक होते. पंजाबमध्ये या वर्षीच्या पराळी जाळण्याच्या घटनांवर नजर टाकली तर ती गेल्या वर्षीच्या तुलनेत थोडी कमी आहे. तर हरियाणामध्ये गेल्या तीन वर्षांतील सर्वाधिक जाळपोळ यंदा झाली आहे. या वर्षी हरियाणात 7963 पराळी जाळल्याच्या घटना झाल्या आहेत. हे 2020, 2019, 2018 पेक्षा जास्त आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply