Take a fresh look at your lifestyle.

अबूधाबीमधल्या ‘त्या’ प्रकरणाने वाढले जगाचे टेंशन; पहा चिन्यांचा नेमका काय आहे डाव..!

मुंबई : चीन संयुक्त अरब अमिरातीमध्ये लष्करी तळ बांधत असून, त्याबाबत अमेरिकेची चिंता वाढली आहे. यूएस प्रेसिडेंट जो बायडेन प्रशासन याबाबत यूएईवरवर अबुधाबीजवळील चिनी बंदर प्रकल्पाचे बांधकाम थांबवण्यासाठी दबाव आणत आहे. यामागे चीनचे लष्करी उद्दिष्ट दडलेले असावे, असे मानले जात आहे. वॉल स्ट्रीट जर्नलच्या अहवालात शुक्रवारी ही माहिती समोर आली आहे. वृत्तानुसार, खलिफा बंदरावर एका मोठ्या इमारतीच्या बांधकामासाठी खणण्यात आलेल्या एका महाकाय खड्ड्याचा शोध अमेरिकेच्या गुप्तचर यंत्रणांना लागला आहे. ज्यामुळे जगाचे टेंशन वाढले आहे.

Advertisement

ही साइट अबू धाबीपासून 80 किमी उत्तरेस स्थित आहे. जिथे चीनच्या COSCO शिपिंग ग्रुपने एक मोठे व्यावसायिक कंटेनर टर्मिनल तयार केले आहे. ज्याने ऑपरेशन सुरू केले आहे. या वर्षाच्या सुरुवातीला छाननी टाळण्यासाठी साइट झाकण्यात आल्याचे सांगितले जाते. अज्ञात स्त्रोतांचा हवाला देत अहवालात म्हटले आहे की, व्यापार करार आणि लस कूटनीतिद्वारे जागतिक प्रभाव मिळविण्याच्या उद्देशाने चीन तेल समृद्ध देशात लष्करी उपस्थिती प्रस्थापित करण्याचा प्रयत्न करत असल्याची भीती अमेरिकेला वाटते. हा अहवाल समोर आल्यानंतर अमेरिकेतील अधिकाऱ्यांच्या भेटीगाठी सुरू झाल्या आहेत. त्याचवेळी व्हाईट हाऊसने इशारा दिला आहे की चीनच्या लष्करी उपस्थितीमुळे दोन जुन्या मित्र राष्ट्रांमधील संबंधांना धोका निर्माण होऊ शकतो.

Advertisement

सूत्रांचे म्हणणे आहे की यूएई सरकारला चीनच्या हालचालींचे लष्करी स्वरूप माहित नाही. वॉशिंग्टनमधील UAE दूतावासाच्या प्रवक्त्याने वृत्तपत्राला सांगितले की “UAE ने याबाबत वाटाघाटी केलेली नाही किंवा कोणत्याही प्रकारचे चीनी लष्करी तळ किंवा पोस्ट होस्ट करण्याचा हेतू नाही.” अमेरिकेतील चीनच्या दूतावासाने यावर कोणतीही प्रतिक्रिया दिलेली नाही. अमेरिकेचे अध्यक्ष जो बिडेन यांनी मे आणि ऑगस्टमध्ये अबू धाबीचे क्राउन प्रिन्स मोहम्मद बिन झायेद यांच्याशी झालेल्या चर्चेदरम्यान चीनच्या देशात वाढत्या उपस्थितीबद्दल चिंता व्यक्त केली होती. बिडेन यांनी एमबीझेडला सांगितले की चीनच्या क्रियाकलापांमुळे त्यांचे संबंध खराब होऊ शकतात. चीन आखाती देशांमध्ये आपली पोहोच मजबूत करण्याचा प्रयत्न करत आहे. इजिप्त आणि सौदी अरेबियामधील पायाभूत सुविधा प्रकल्पांना पुढे नेण्याबरोबरच इराणमधील संबंध मजबूत करण्यासाठी चीन या क्षेत्रातील जवळपास प्रत्येक देशासाठी भागीदाराची भूमिका बजावत आहे.

Advertisement

Advertisement

Leave a Reply