Take a fresh look at your lifestyle.

इस्राईलच्या ‘त्या’ सैन्याबद्दलचा व्हिडिओ पहा..! माहित नाही ना कमाल..? क्लिक करून वाचा की मग

दिल्ली : इराण, हमाससारख्या शत्रूंनी वेढलेल्या इस्रायलने केवळ युद्धच लढू शकणारे नाही, तर सीमेवरील मानवी सैनिकांची जागा घेऊ शकणारी रोबोटिक सेना तयार केली आहे. इस्रायलची सुप्रसिद्ध संरक्षण कंपनी इल्बिट आणि रोबोटिम यांनी ही रोबोटिक आर्मी तयार केली आहे. या Rok Unmanned Ground Vehicle (ROOK UGV)  द्वारे, पायदळ सैनिकांना विविध भूमिका पार पाडण्यासाठी मदत केली जाऊ शकते. हे रोबोट सीमेवरील मानवी सैनिकांचीही जागा घेऊ शकतात, असा दावा इस्रायली कंपन्यांनी केला आहे.

Advertisement

सीमेवरील धोकादायक भागात जिथे माणसं पाठवण्याचा धोका आहे, तिथे हे रोबोट सैनिक पाठवून इच्छित काम करून घेता येणे शक्य आहे. हे रोबो धोकादायक शस्त्रांनी सुसज्ज आहेत आणि डोळ्याचचे पाते लवते न लवते त्याच क्षणी शत्रूचा सफाया करू शकतात. “जर तुम्हाला एखाद्या ठिकाणी सैनिक पाठवायचे नसतील आणि त्यांच्या जागी रोबोट पाठवायचे असतील, तर तुम्हाला त्यावर उपाय हवा आहे. अशावेळी हे कामास येईल,” असे रोबोटीमचे सीईओ एजाज लेव्ही यांनी सांगितले. त्यांनी UGV ला मानवरहित वाहनांसाठी ‘मदरशिप’ असे संबोधले. या UGV चे डिझाईन अतिशय खास आहे आणि मागील मॉडेलच्या तुलनेत त्याची क्षमता लक्षणीयरीत्या वाढवण्यात आली आहे. हे एखाद्या ‘मानवी यंत्रा’सारखे आहे जे माणसाप्रमाणे युद्ध करू शकते. कंपनीच्या म्हणण्यानुसार, आत्तापर्यंत आकाशात ड्रोन आणि एरियल रोबोटच्या माध्यमातून होणारी सर्व कामे आता जमिनीवरही करता येणार आहेत. त्याच वेळी, युद्धाच्या आघाडीवर, सैनिकांना आवश्यक असलेली कामे ते पार पाडू शकतात. ही ब्लॉकिंग सिस्टीम PROBOT UGV प्रणालीच्या आधारे विकसित करण्यात आली आहे. त्याचे सर्वात मोठे वैशिष्ट्य म्हणजे ही एक कनेक्टेड सिस्टम आहे.

Advertisement

Advertisement

इस्त्रायली तज्ज्ञांनी सांगितले की, या रोबोमध्ये धोके ओळखून स्वतःहून निर्णय घेण्याची क्षमता आहे. हे आर्टिफिशियल इंटेलिजन्सच्या क्षमतेने सुसज्ज आहेत. याच्या मदतीने तो रणांगणात सहज लढू शकतात. रणांगणात त्याचे नुकसान झाले तर तेथील सैनिक सहजपणे दुरुस्त करू शकतात. याचे वजन 1200 किलो आहे आणि ते एवढ्या वजनाचा पेलोड सहज वाहून नेऊ शकते. खराब रस्ते आणि डोंगराळ भागातही ते सहज फिरू शकते. हे जमिनीपासून 24 सेमी वर धावते आणि 30 किमी प्रतितास वेगाने धावू शकते. त्याची बॅटरी वजन 40 किलो आहे आणि 8 तास चालते. दीर्घ मोहिमांसाठी, त्यात अतिरिक्त बॅटरी जागा आहे आणि आत जनरेटर स्थापित केला जाऊ शकतो. अनेक यंत्रमानव फक्त एकच व्यक्ती ऑपरेट करू शकतात. कंपनी म्हणते की Rok रोबोटची किंमत $ 150,000 ते $ 300,000 पर्यंत असते.

Advertisement

हा थांबणारा रोबो वाळवंट, बर्फ किंवा इतर डोंगराळ भागात दिवसा किंवा रात्री सहज फिरू शकतो. त्याचे अत्याधुनिक सेन्सर सैनिकांना ओळखू शकतात आणि युद्धक्षेत्रात त्यांचे अनुसरण करू शकतात. तो न वळता रस्त्यावरून जाऊ शकतो. त्यात गवत, दगड आणि इतर मार्ग ओळखण्याची क्षमता आहे. हे त्याला अपघातांपासून वाचवते आणि माणूस ज्या पद्धतीने गाडी चालवतो तसाच आहे. या स्टॉप रोबोटचा उपयोग सैनिकांना पुरवठा करण्यासाठी, गुप्तचर माहिती गोळा करण्यासाठी, ड्रोन पाठवण्यासाठी आणि रिमोट वेपन म्हणून करता येईल, असा कंपनीचा विश्वास आहे. ज्या ठिकाणी तुम्हाला सैन्य पाठवणे परवडत नाही, तेथे तुम्ही स्टॉप रोबोट पाठवू शकता, असे कंपनीने म्हटले आहे. या कंपनीने आतापर्यंत 20 देशांना आपले धोकादायक रोबोट विकले आहेत.

Advertisement

Advertisement

Leave a Reply