Take a fresh look at your lifestyle.

जेवणानंतर ‘त्या’ गोष्टी अजिबात करू नका; पहा काय करावे पथ्यपाणी

निरोगी राहण्यासाठी योग्य प्रकारचे अन्न खाण्यासह खाल्ल्यानंतर आपण काय करतो हेही तितकेच महत्त्वाचे आहे. खरं तर, अन्न हे आपल्या शरीरासाठी ऊर्जा वाढवणारे इंधन आहे आणि म्हणूनच योग्य प्रकारचे अन्न योग्य प्रकारे घेतले पाहिजेत. आयुर्वेद तज्ज्ञ डॉ. दिक्षा भावसार यांनी त्यांच्या इंस्टाग्राम हँडलवर अन्न खाल्ल्यानंतर काय करू नये याची माहिती दिली आहे.

Advertisement

आयुर्वेदाच्या अभ्यासानुसार जेवण झाल्यानंतर लगेच झोपणे टाळावे. यामुळे शरीरातील कफ आणि चरबी वाढते. डॉ. भावसार सांगतात की, झोपेच्या वेळी शरीरातील चयापचय मंदावतो. त्यामुळे पचनक्रियाही मंदावते. अशा स्थितीत जेवण करून लगेच झोपी गेल्यास संपूर्ण अन्नाचे पचन व्यवस्थित होत नाही. ज्यामुळे पोटातील गॅस आणि जळजळ या समस्या होऊ शकतात. आयुर्वेदानुसार जेवणापूर्वी किंवा जेवणानंतर नाही तर जेवणादरम्यान पाणी पिण्याची सवय ठेवावी. त्याचे दुष्परिणाम होतात. जेवणापूर्वी पाणी प्यायल्याने पचनक्रिया मंदावते आणि जेवणानंतर पाणी प्यायल्याने माणूस लठ्ठ होतो.

Advertisement

Advertisement
View this post on Instagram

Advertisement

A post shared by Dr Dixa Bhavsar (@drdixa_healingsouls)

Advertisement

Advertisement

जेवणानंतर सूर्यप्रकाशामुळे रक्ताभिसरण आणि रक्ताचा आवेगा त्वचेकडे जातो. यामुळे पोटासह शरीरातील आवश्यक अवयवांना होणारा रक्तपुरवठा कमी होईल. यामुळे केवळ चयापचय विस्कळीत होणार नाही तर पचलेल्या अन्नामध्ये अपुरे पोषक घटक देखील असतील. ज्यामुळे शरीर आणि मनाला फायदा होऊ शकत नाही. अपुऱ्या पोषक तत्वांमुळे पेशी, ऊती आणि अवयवांचे नुकसान होऊ शकते. पोहणे, लांब अंतर चालणे आणि जेवणानंतर लगेच व्यायाम करणे याचाही आरोग्यावर विपरीत परिणाम होतो. आयुर्वेदानुसार या सर्व क्रियांमुळे वात वाढतो आणि पचनक्रियेत अडथळा निर्माण होतो. यामुळे शरीरात सूज येणे, पोषणाचे अपूर्ण शोषण आणि जेवणानंतर अस्वस्थतेची भावना होऊ शकते.

Advertisement

जेवणानंतर योग्य पचन प्रक्रियेस मदत करण्यासाठी रक्त परिसंचरण आणि मज्जातंतूंचा प्रतिसाद पोट आणि आतड्यांकडे असतो. त्यामुळे अशी कोणतीही क्रिया, ज्यामध्ये मेंदूचा वापर केला जातो, जसे की वाचन आणि लक्षात ठेवणे, अशा कोणत्याही प्रक्रियेनंतर टाळले पाहिजे. खरं तर, जेवणानंतर लक्षात राहणारी कोणतीही गोष्ट साठवून ठेवण्याशी संबंधित मेंदूची उच्च कार्ये काम करणे थांबवतात. हेच कारण आहे की जेवल्यानंतर आपल्याला अनेकदा हँगओव्हर जाणवतो आणि झोप येऊ लागते. कारण या काळात तुमचा मेंदू पूर्णपणे कार्य करण्यास सक्षम नसतो.

Advertisement

आयुर्वेदानुसार प्रत्येक कामाची एक निश्चित वेळ असते. चुकीच्या वेळी केले तर शरीराला इजा होते. जेवण केल्यानंतर आंघोळ न करण्याचा सल्ला आयुर्वेदात दिला आहे. जेवण केल्यानंतर पुढचे दोन तास आंघोळ करू नये असे म्हणतात. शरीरातील अग्नी तत्व अन्नाच्या पचनासाठी जबाबदार असते, त्यामुळे तुम्ही जेवल्यावर अग्नी तत्व सक्रिय होते आणि प्रभावी पचनासाठी रक्ताभिसरण गतिमान होते. परंतु जेव्हा तुम्ही ताबडतोब आंघोळ करता तेव्हा यावेळी शरीराचे तापमान कमी होऊ लागते आणि पचनक्रियाही मंदावते.

Advertisement

त्यामुळे तुम्हीही जेवल्यानंतर लगेच या सर्व गोष्टी करत असाल तर त्या करणे थांबवा. आयुर्वेदानुसार या सवयी सोडल्यानंतर तुम्हाला एक वेगळी ऊर्जा अनुभवायला मिळेल. *(हा लेख फक्त सामान्य माहितीसाठी आहे. हे कोणत्याही प्रकारे कोणत्याही औषधाचा किंवा उपचारांचा पर्याय असू शकत नाही. अधिक तपशीलांसाठी नेहमी आपल्या डॉक्टरांशी संपर्क साधा.)

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply