Take a fresh look at your lifestyle.

‘हे’ पदार्थ खा आणि शुगर फ्री राहा..! पहा काय खाल्ल्यास होणार मधुमेहींना फायदा

पुणे : मधुमेहाबद्दल लोकांमध्ये जागरुकतेच्या उद्देशाने दरवर्षी 14 नोव्हेंबर रोजी जागतिक मधुमेह दिन साजरा केला जातो. मधुमेह ही अशी स्थिती आहे ज्यावर आजही कोणताही इलाज नाही. रक्तातील साखरेची पातळी नियंत्रणात राहिली नाही तर कालांतराने ती अधिक गंभीर होऊ शकते. जेव्हा मधुमेहाच्या निदानाचा विचार केला जातो, तेव्हा टाइप 2 मधुमेह ही एक अशी स्थिती आहे ज्याने जगभरातील लोकांना प्रभावित केले आहे. त्याचे वेळीच व्यवस्थापन केले नाही तर तो जीवघेणा ठरू शकतो.

Advertisement

अनेक अभ्यासातून असे दिसून आले आहे की काही पद्धतीचा नाश्ता खाल्ल्याने रक्तातील साखरेची पातळी नियंत्रित करण्यात आणि इन्सुलिन प्रतिरोधक क्षमता कमी करण्यात मदत होते. तथापि, खाण्याची योग्य वेळ जाणून घेण्याबरोबरच, रक्तातील साखरेची पातळी कमी करण्यासाठी नाश्त्यात काय खावे हे देखील जाणून घेतले पाहिजे. आज, जागतिक मधुमेह दिनानिमित्त, आम्ही तुम्हाला 4 निरोगी नाश्त्याच्या पर्यायांबद्दल सांगत आहोत. जे टाइप 2 मधुमेह असलेल्या रुग्णांमध्ये रक्तातील साखरेची पातळी कमी करण्यास मदत करू शकतात.

Advertisement

तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे की टाइप 2 मधुमेहाच्या बाबतीत रुग्णाच्या शरीरातील ग्लुकोजचे उर्जेमध्ये विघटन करण्याची क्षमता जवळजवळ नष्ट होते आणि रक्तातील साखरेची पातळी वाढते. तज्ज्ञांनी सुरुवातीपासूनच टाइप 2 मधुमेहाचे व्यवस्थापन करण्यासाठी कमी कार्बोहायड्रेटयुक्त आहार घेण्याची शिफारस केली आहे. विशेषत: प्रथिने, निरोगी चरबी, जीवनसत्त्वे आणि इतर निरोगी सूक्ष्म पोषक घटकांनी समृद्ध असलेला आहार सुचवला आहे.

Advertisement

अनेक देश आणि संस्कृतीतील लोक न्याहारीसाठी टोस्ट खाण्यास प्राधान्य देतात. तर त्यात साखरेचे प्रमाण खूप जास्त आहे. म्हणूनच तज्ञ मल्टीग्रेन आणि संपूर्ण धान्य वाणांसह टोस्ट निवडण्याची शिफारस करतात. तिच्या म्हणण्यानुसार, तुम्ही पीनट बटर, जाम आणि गोड स्प्रेड्ससह हे टॉप करू शकता. प्रथिने आणि निरोगी चरबीचा उत्कृष्ट स्रोत असल्याने टाइप 2 मधुमेहाच्या रुग्णांसाठी अंडी हा सर्वोत्तम नाश्ता पर्यायांपैकी एक आहे. ब्रिटिश मेडिकल जर्नलमध्ये प्रकाशित झालेल्या अभ्यासानुसार, उच्च प्रथिनेयुक्त नाश्ता खाल्ल्याने मधुमेह असलेल्या लोकांमध्ये रक्तातील साखरेची पातळी सुधारते.

Advertisement

प्रकार 2 मधुमेहाच्या रुग्णांसाठी ओट्स हा एक आरोग्यदायी आणि डॉक्टरांनी शिफारस केलेला नाश्ता आहे. जास्त फायबर असलेले हे अन्न तुम्हाला दीर्घकाळ पोट भरल्यासारखे वाटते. विशेषतः कमी ग्लायसेमिक स्कोअर हा मधुमेहींसाठी बोनस आहे. म्हणजे दलिया खाल्ल्याने कॅलरीजचे प्रमाण नियंत्रणात राहील आणि रक्तातील साखरेची पातळी वाढणार नाही. तृणधान्ये हा एक झटपट आणि आरोग्यदायी नाश्ता आहे. अधिक साखर आणि अधिक कार्बोहायड्रेट निवडण्याऐवजी, लेबल काळजीपूर्वक वाचा आणि रक्तातील साखरेची पातळी झपाट्याने वाढू नये म्हणून संपूर्ण धान्यावर आधारित, प्रिझर्वेटिव्ह आणि खाद्यपदार्थांमध्ये लपविलेल्या शर्करा नसलेला पर्याय निवडा. मधुमेहाने ग्रस्त असलेल्या लोकांसाठी पौष्टिक आणि स्वादिष्ट नाश्ता निवडणे थोडे कठीण आहे. परंतु येथे नमूद केलेले आरोग्यदायी पर्याय तुम्हाला तुमच्या रक्तातील साखरेची पातळी व्यवस्थापित करण्यात आणि जेवणाच्या वेळेपर्यंत चांगली ऊर्जा देण्यास मदत करू शकतात.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply