Take a fresh look at your lifestyle.

अलर्ट : आता या आजाराचे आले दोन प्रकार.. जाणून घ्या संसर्ग किती धोकादायक आहे?

लखनौ : कोरोना संसर्गाच्या उद्रेकानंतर आता देशाचा बऱ्याचशा भागात डेंग्यू तापाने थैमान घातले आहे. राजधानी दिल्लीत डेंग्यूच्या वेळेपर्यंत या आजारात घट झाली आहे. आरोग्य तज्ज्ञांच्या मते यावेळी  डेंग्यूचे  नवे रुपे पाहायला मिळाले आहे. डास चावल्याने  रक्तातील प्लेटलेट्स झपाट्याने कमी होतात. गंभीर प्रकरणांमध्ये मृत्यू येऊ शकतो.

Advertisement

जेथे डास जास्त असतात तेथे डेंग्यूचा धोका  जसत असतो. यामुळेच डेंग्यूपासून सुरक्षित राहण्यासाठी प्रतिबंधात्मक उपाय योजना करण्याचा  सल्ला दिला जातो. डॉक्टरांच्या जाते, सध्याचे बहुतेक रोग हे दोन्ही गंभीर प्रकारच्या डेंग्यूशी संबंधित आहेत.

Advertisement

डेंग्यू सेरोटाइप-2 : डेंग्यू सेरोटाइप-२ (डेन-२) हे असे अनेक आजार आहेत जे सामान्य डेंग्यूपेक्षा जास्त धोकादायक मानले जातात. किंवा टाईपच्या डेंग्यूमूल हेमोरेजिक उष्मा येउ शक्तो. किंवा रोगाच्या मध्यभागी रक्तदाब कमी झाल्यास मृत्यूचा धक्का संभवतो.  याशिवाय, लिम्फॅटिक प्रणाली खराब असल्याचे दिसून येते. परंतु त्वचेमध्ये रिक्त रक्ताच्या गुठळ्या असू शकतात.

Advertisement

डेंग्यूवर उपचार : डेंग्यूची लक्षणे जाणवू लागल्या नंतर लगेच दवाखान्यात जायला हवे.  डॉक्टरांचा सल्ला घेऊन पुढील उपचार घ्यायला हवेत. डेंग्यूवर विशेष उपचार उपलब्ध आहेत. रक्तातील प्लेटलेट्स सामान्य वयात कमी होतात. प्रथम लक्षण प्लेटलेट्सची वाढणे असते. अधिक विश्रांती आणि द्रवपदार्थ सेवन केल्याने लक्षणे कमी होण्यास आणि सुधारणा होण्यास मदत होते.

Advertisement

डेंग्यू रोखण्यासाठी प्रतिबंधात्मक उपाय योजना आहेत. वृक्षारोपण, मच्छरनाशक फवारणी, परिसर स्वच्छ करणे आणि मच्छरदानी याचा वापर करायला हवा.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply