Take a fresh look at your lifestyle.

आरोग्य मंत्र : अभ्यासातून सिद्ध झाले या फळाचा रस आरोग्यासाठी आहे फायदेशीर.. जाणून घेऊ त्या विषयी

नवी दिल्ली : शरीर निरोगी आणि तंदुरुस्त ठेवण्यासाठी प्रत्येकाला दररोज फळे आणि हिरव्या भाज्यांचे सेवन करण्याचा सल्ला दिला जातो. फळांच्या रसांचे सेवन हे आरोग्यदायी मानले जाते. त्यामुळे अलीकडच्या काळात बाजारात अनेक प्रकारच्या फळांच्या पॅकेज्ड ज्यूसची मागणी वाढली आहे.

Advertisement

आरोग्य तज्ज्ञांच्या मते नैसर्गिक आणि भेसळविरहित फळांचा रस आरोग्यासाठी अधिक फायदेशीर ठरू शकतो. यातही संत्र्याचा रस आरोग्यासाठी अधिक फायदेशीर मानला जातो. अलीकडील अभ्यासात शास्त्रज्ञांनी नोंदवले आहे की संत्र्याच्या रसाचे सेवन शरीरातील जळजळ आणि ऑक्सिडेटिव्ह तणाव कमी करण्यासाठी उपयुक्त ठरू शकते.

Advertisement

संत्र्याचा रस आरोग्यासाठी फायदेशीर कसा :  ‘अ‍ॅडव्हान्स इन न्यूट्रिशन’ जर्नलमध्ये प्रकाशित झालेल्या अभ्यासात शास्त्रज्ञांनी नोंदवले की संत्र्याचा रस पिल्याने निरोगी आणि उच्च जोखीम असलेल्या प्रौढांमध्ये इंटरल्यूकिन 6 मार्करमध्ये घट दिसून आली. वैद्यकीय शास्त्रात याला जळजळ चिन्हक म्हणून ओळखले जाते.

Advertisement

आहारतज्ज्ञ गेल रामपरसॉड एक म्हणतो की, 100 टक्के संत्र्याच्या रसामध्ये व्हिटॅमिन सीसह विविध बायोएक्टिव्ह संयुगे असतात. ज्यामुळे जळजळ आणि ऑक्सिडेटिव्ह स्ट्रेस कमी होण्यास मदत होते.

Advertisement

अभ्यासात काय सापडले : थिंकहेल्थी ग्रुप आणि टफ्ट्स युनिव्हर्सिटी आणि जॉर्ज मेसन युनिव्हर्सिटीच्या संशोधकांनी केलेल्या अभ्यासामध्ये संत्र्याचा रस पिण्याचे फायदे उघड झाले आहेत. अभ्यासासाठी, 307 निरोगी प्रौढ आणि 327 लोकांवर केलेल्या अभ्यासाच्या अहवालांचे पुनरावलोकन केले गेले.

Advertisement

पुनरावलोकनात शास्त्रज्ञांना असे आढळले की जे लोक संत्र्याचा रस घेतात ते इतर अनेक रोगांपासून सुरक्षित मानले जाऊ शकतात. जळजळ आणि ऑक्सिडेटिव्ह तणावाचा धोका कमी होतो.

Advertisement

अनेक आजारांचा धोका कमी  होतो : विस्तृत आढावा आणि पुनरावलोकनांच्या आधारे, शास्त्रज्ञांना आढळले की, संत्र्याचा रस हृदयरोग, तणाव आणि इतर गंभीर आरोग्य समस्यांचा धोका कमी करण्यासाठी देखील फायदेशीर ठरू शकतो.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply