Take a fresh look at your lifestyle.

तुम्हाला माहितेय का गॅस सिलिंडरचीही असते एक्सपायरी डेट? तर जाणून घ्या कसे पहायचे..

मुंबई : स्वयंपाकासाठी गॅस सिलिंडरचा मोठ्या प्रमाणावर वापर केला जातो. दुसरीकडे, तुम्हाला माहिती आहे का की, गॅस सिलिंडरचीही एक्सपायरी डेट (समाप्ती तारीख) असते? जर नसेल तर आज आम्ही तुम्हाला याबद्दल सांगणार आहोत.

Advertisement

तुम्ही तुमच्या घराच्या स्वयंपाकघरात ठेवलेल्या सिलेंडरची एक्सपायरी डेट सहज तपासू शकता. देशात उपस्थित असलेल्या प्रत्येक गॅस सिलिंडरवर त्याची एक्सपायरी डेट लिहिलेली असते. कालबाह्य तारखेनंतर सिलेंडर वापरणे खूप धोकादायक ठरू शकते.

Advertisement

कालबाह्य झालेले सिलेंडर वापरल्याने मोठी दुर्घटनाही होऊ शकते. यामुळे सिलिंडर फुटण्याची शक्यता बरीच वाढते. त्यामुळे गॅस  सिलिंडरची एक्सपायरी डेट पाहूनच तो वापरायला हवा. सिलेंडरबाबत इतर जनजागृती केली जाते मात्र याबाबत फारसे बोलले जात नाही.

Advertisement

गॅस सिलेंडरची एक्सपायरी डेट कशी तपासवी : त्याची माहिती गॅस सिलिंडरच्या वर तीन ओळींमध्ये लिहिली आहे. यामध्ये तुम्ही सिलेंडरच्या वजनाबद्दल पाहू शकता. पट्टीच्या वरच्या बाजूला, गॅस सिलेंडरची एक्सपायरी डेटदेखील लिहिलेली असते.

Advertisement

C-24 किंवा D-25 असे लिहिलेले असते. ही सिलिंडरची एक्सपायरी डेट आहे. जाणून घेऊया कसे? ABCD सारख्या संख्यांपूर्वी लिहिलेली अक्षरे महिन्यांचे प्रतिनिधित्व करतात.

Advertisement

A – जानेवारी ते मार्च महिना दर्शवते. B – एप्रिल ते जून महिना  दर्शवते.  C – जुलै ते सप्टेंबर महिना दर्शवते. D – ऑक्टोबर ते डिसेंबर महिना दर्शवते.

Advertisement

सध्या अगदी ग्रामीण भागातही मोहट्या प्रमाणावर गॅस सिलिंडर वापरला जातो. त्यामुळे त्या विषयीची सर्व माहिती ग्राहकांनी माहिती करून घेऊ काळजीही घ्यायला हवी.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply