Take a fresh look at your lifestyle.

गुलाबी चेंडूवर कसोटीत पहिले शतक झळकावून `तिने` रचला इतिहास : जाणून घ्या कोण आहे ती?

नवी दिल्ली : भारत आणि ऑस्ट्रेलिया यांच्यात महिला क्रिकेट कसोटी सामना नुकताच झाला. दरम्यान, एक नाव खूप चर्चेत आहे, ते म्हणजे स्मृती मानधना. भारतीय महिला क्रिकेट संघाची सलामीवीर स्मृती मानधना हिने ऑस्ट्रेलियाविरुद्ध गुलाबी चेंडू कसोटी सामन्यात शानदार शतक झळकावून इतिहास रचला.

Advertisement

यासह, स्मृती मानधना गुलाबी चेंडू कसोटी सामन्यात शतक झळकावणारी पहिली भारतीय महिला क्रिकेटपटू बनली आहे.  मानधनाच्या या यशानंतर तिचा समावेश देशातील दिग्गज खेळाडूंच्या यादीत झाला आहे. स्मृती मानधना कोण आहे? तिचे बालपण, कुटुंब, शिक्षण आणि क्रिकेटमधील आतापर्यंतचा प्रवास कसा राहिला याबद्दल जाणून घेऊ.

Advertisement

स्मृती मानधना भारतीय महिला क्रिकेट संघाची खेळाडू आहे. ती प्रामुख्याने डाव्या हाताने फलंदाजी करते. महिला क्रिकेट विश्वचषक 2017 मध्ये स्मृतीने दोन शतके केली होती. तिच्या जबरदस्त फलंदाजीने विश्वचषकात देशाचे नाव रोशन केले होते.

Advertisement

तिचा जन्म 18 जुलै 1996 रोजी मुंबईत झाला. स्मृतींच्या वडिलांचे नाव श्रीनिवास आणि आईचे नाव स्मिता आहे. तिला एक भाऊ आहे, ज्याचे नाव श्रावण मानधना आहे. स्मृती दोन वर्षांची असताना तिचे कुटुंब माधवनगर (सांगली) येथे स्थलांतरित झाले. स्मृतीने आपले प्रारंभिक शिक्षण माधवनगरमधूनच पूर्ण केले. ती अभ्यासात हुशार होती. मात्र लहानपणापासूनच तिला खेळाची आवड होती. तिच्या याच आवडीने क्रिकेटचा मार्ग दाखवला.

Advertisement

स्मृतीने तिच्या भावाला लहानपणी क्रिकेट खेळताना पाहिले होते. स्मृतीचा भाऊ श्रावण महाराष्ट्रासाठी 15 वर्षांखालील संघात खेळत असे. आपल्या भावाची क्रिकेटमधील आवड आणि त्याची ओळख पाहून स्मृतीही क्रिकेटकडे आकर्षित झाली. तिने क्रिकेटमध्येच करिअर करायचे ठरवले. त्यानंतर स्मृतीने तिच्या कुटुंबाला ही माहिती दिली. भाऊ आधीच क्रिकेटमध्ये होता. त्यामुळे स्मृतीलाही कोणतीही अडचण आली नाही. त्याने स्मृतीचे मनोबल वाढवले ​​आणि तिला या करिअरसाठी प्रोत्साहित केले. त्यानंतर, वयाच्या 11 व्या वर्षी स्मृतीची 19 वर्षांखालील संघात निवड झाली.

Advertisement

त्यानंतर 2013 मध्ये ती घरगुती सामन्यातील उत्कृष्ट कामगिरीमुळे प्रसिद्धी झोतात आली. त्या काळात स्मृतीने गुजरातविरुद्ध 150 चेंडूत 224 धावा केल्या होत्या. या सामन्यानंतर स्मृती वनडेमध्ये द्विशतक झळकावणारी पहिली महिला खेळाडू ठरली. तिची ही कामगिरी बरीच मोठी होती. पण 2016 मध्ये तिने इंडिया रेडसाठी महिला चॅलेंजर ट्रॉफीसाठी चमकदार खेळ केला आणि तीन अर्धशतके केली.

Advertisement

2013 मध्येच तिची आंतरराष्ट्रीय कारकीर्द बांगलादेशविरुद्धच्या एकदिवसीय सामन्याने सुरू झाली. 2014 मध्ये ती इंग्लंडविरुद्ध खेळली. 2017 मध्ये पुन्हा इंग्लंडविरुद्ध मैदानात उतरली आणि 90 धावा केल्या. तिच्या दमदार फलंदाजीमुळे भारतीय महिला क्रिकेट संघ विश्वचषकाच्या अंतिम फेरीत पोहोचला.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply