Take a fresh look at your lifestyle.

आजपासून टी-20 क्रिकेटचा विश्वचषक : जाणून घ्या आतापर्यंत कोणत्या संघांनी जेतेपद पटकावले

नवी दिल्ली : कोरोनामुळे यंदा युएई आणि ओमानमध्ये टी-20 विश्वचषकाचे आयोजन केले आहे. टी 20 विश्वचषक आजपासून (रविवार) सुरू होत आहे. आयसीसीने आतापर्यंत सहा वेळा या स्पर्धेचे आयोजन केले आहे. दरम्यान, अनेक खेळाडूंनी त्यांच्या कामगिरीने इतिहासात नावे नोंदवली आहेत.

Advertisement

टी-20 विश्वचषक 2007 मध्ये सुरू झाला. महेंद्रसिंग धोनीने दक्षिण आफ्रिकेत झालेल्या विश्वचषकात भारताच्या युवा संघाचे नेतृत्व केले. त्यावेळी भारताने विश्वचषक जिंकलला होता. अंतिम सामन्यात भारताने पाकिस्तानचा पाच धावांनी पराभव केला. या सामन्यात गौतम गंभीरने शानदार 75 धावा केल्या. त्याचबरोबर इरफान पठाणने 16 धावा देऊन तीन विकेट घेतल्या आणि सामनावीराचे विजेतेपदही पटकावले.

Advertisement

2007 मध्ये झालेल्या पराभवानंतर ट्रॉफी जिंकण्यासाठी पाकिस्तानला जास्त वाट पाहावी लागली नाही आणि पुढच्याच विश्वचषकामध्ये पाकिस्तान संघ विजेता ठरला. 2009 मध्ये पाकिस्तानने अंतिम सामन्यात श्रीलंकेचा आठ गडी राखून पराभव केला आणि टी -20 विश्वचषक ट्रॉफी जिंकली. इंग्लंडमध्ये झालेल्या या स्पर्धेत श्रीलंकेच्या तिलकरत्ने दिलशानाने शानदार फलंदाजी केली. त्याने 317 धावा करून प्लेअर ऑफ द टूर्नामेंटचे विजेतेपद पटकावले. त्याचबरोबर अंतिम सामन्यात नाबाद 54 धावा करणारा शाहिद आफ्रिदी सामनावीर ठरला. या सामन्यात आफ्रिदीने एक विकेटही घेतली.

Advertisement

2010 मध्ये इंग्लंड संघाने टी -20 विश्वचषक जिंकला. इंग्लंडने आयसीसी ट्रॉफी जिंकण्याची ही पहिलीच वेळ होती. अंतिम सामन्यात इंग्लंडने ऑस्ट्रेलियाचा सात गडी राखून पराभव करत विजेतेपद पटकावले. अंतिम सामन्यात इंग्लंडचा यष्टीरक्षक क्रेग कीस्वेटरने 63 धावा केल्या आणि त्याला सामनावीर म्हणून गौरवण्यात आले. त्याचबरोबर इंग्लंडच्या केव्हिन पीटरसनला 248 धावा केल्याबद्दल तो प्लेअर ऑफ द टूर्नामेंट ठरला.

Advertisement

टी -20 महापुरुषांनी परिपूर्ण असलेला वेस्ट इंडीज संघ 2012 मध्ये क्रिकेटच्या सर्वात लहान स्वरूपात विजेता ठरला. श्रीलंकेविरुद्धच्या अंतिम सामन्यात वेस्ट इंडिजने 36 धावांनी मोठा विजय नोंदवला. मार्लन सॅम्युअल्सने कॅरेबियन संघासाठी 78 धावा केल्या आणि एक विकेटही घेतली. या कामगिरीमुळे त्याला सामनावीर म्हणून गौरवण्यात आले. त्याचबरोबर ऑस्ट्रेलियाच्या शेन वॉटसनने या स्पर्धेत 249 धावा केल्या होत्या आणि 11 विकेट्स घेतल्या होत्या. यामुळे त्याला प्लेअर ऑफ द टूर्नामेंट बनवण्यात आले.

Advertisement

2014 मध्ये बांगलादेशमध्ये टी -20 विश्वचषकाचे आयोजन करण्यात आले होते. या स्पर्धेत श्रीलंका संघाने ट्रॉफी जिंकली. अंतिम सामन्यात श्रीलंकेने भारताचा सहा गडी राखून पराभव केला. कुमार संगकाराने श्रीलंकेसाठी 35 चेंडूत 52 धावा केल्या आणि त्याला प्लेअर ऑफ द टूर्नामेंट म्हणून घोषित करण्यात आले. त्याचबरोबर भारताच्या विराट कोहलीने या स्पर्धेत सर्वाधिक 319 धावा केल्या आणि प्लेअर ऑफ द टूर्नामेंटचा किताब पटकावला. या सामन्यात मलिंगा आणि श्रीलंकेच्या गोलंदाजांनी शेवटच्या षटकांत चांगली गोलंदाजी केली.

Advertisement

2016 साली वेस्ट इंडिजने इंग्लंडला हरवून ही स्पर्धा दुसऱ्यांदा जिंकली. एखाद्या संघाने दुसऱ्यांदा टी -20 विश्वचषक ट्रॉफी जिंकण्याची ही पहिलीच वेळ होती. याआधी, प्रत्येक वेळी टी -20 वर्ल्डकपला एक नवीन चॅम्पियन मिळाला. अंतिम सामन्यात मार्लन सॅम्युअल्सने पुन्हा एकदा वेस्ट इंडिजची रेषा ओलांडली. त्याने नाबाद 85 धावा केल्या आणि त्याला सामनावीर म्हणून घोषित करण्यात आले. त्याचबरोबर भारताच्या विराट कोहलीने या स्पर्धेत 273 धावा केल्या होत्या आणि एक विकेट घेतली होती. त्याला प्लेअर ऑफ द टूर्नामेंट म्हणून घोषित करण्यात आले. तथापि, ही स्पर्धा आणि त्याचा अंतिम सामना कार्लोस ब्रॅथवेटच्या चार षटकारांमुळे अधिक लक्षात राहतो.

Advertisement

वेस्ट इंडिजने दोन वेळा जेतेपद पटकावले आहे. तर भारत, पाकिस्तान, इंग्लंड आणि श्रीलंका यांनी प्रत्येकी एकदा ही स्पर्धा जिंकली आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply