Take a fresh look at your lifestyle.

पर्यटन : आग्राला गेलात तर केवळ ताजमहालच नाही तर `ही` चार ठिकाणेही आहेत भारी… आवश्य भेट द्या; कोणती आहेत ती ठिकाणे

नवी दिल्ली : कोरोनामुळे सक्तीच्या दीर्घ विश्रांतीनंतर आता लोक पुन्हा घराबाहेर पडत आहेत. एकीकडे आपल्या कामावर परतत असताना दुसरीकडे  काही जण भटकंतीसाठीही घराबाहेर पडत आहेत. अशा परिस्थितीत  काही जण देशातीलच विविध ठिकाणी भेटी देत आहेत, तर काही जण भारताबाहेरही जात आहेत.

Advertisement

आपल्या देशात अशी अनेक पर्यटन स्थळे आहेत जी लोकांना त्यांच्याकडे आकर्षित करतात. तथापि, लोक त्यांच्या आवडीनुसार फिरण्याची ठिकाणे निवडतात. पण जर तुम्हाला खरोखर एखाद्या अद्भुत स्थळाला भेट द्यायची असेल तर तुम्ही आग्राला जाऊ शकता. कारण येथे फक्त ताजमहालच नाही तर अशी अनेक ठिकाणे आहेत जी तुम्हाला खूप आवडतील.

Advertisement

दरवर्षी येथे मोठ्या संख्येने पर्यटक येतात. चला तर मग जाणून घेऊया ताजमहालाव्यतिरिक्त आग्रामध्ये इतर कोणत्या ठिकाणी तुम्ही भेट देऊ शकता.

Advertisement

१) पंचमहाल आहे आकर्षणाचे केंद्र : पंचमहाल त्याच्या सौंदर्यासाठी ओळखला जातो आणि तो सर्वांना आकर्षित करतो. ही पाच मजली इमारत आहे. ती फतेहपूर सीकरीच्या पश्चिम टोकाला आहे. अकबराने आपल्या राण्यांसाठी हा महाल बांधला. असे 176 खांब आहेत, जे मुगल कुटुंबातील महिलांना थंड हवा देत असत. कारण बाहेरून येणारी थंड हवा या पंचमहालाच्या आत येत असे.

Advertisement

२) अंगुरी बाग : 1637 मध्ये शाहजहानने बांधलेल्या या अंगुरी बागेला देशासह परदेशातून येणारे पर्यटक नक्कीच भेट देतात. असे म्हटले जाते की प्रामुख्याने राणी येथे राहत असत. त्याच वेळी, जर आपण या महालाबद्दल बोललो तर ते लाल वाळूच्या दगडाने बनलेले आहे. रसाने भरलेल्या द्राक्षे व्यतिरिक्त इतर अनेक फळेदेखील या अंगूरी बागेत येत असत. या बागेबरोबरच शाही स्त्रियांना आंघोळ करण्यासाठी हम्माम (आंघोळीचे ठिकाण) बांधण्यात आले.

Advertisement

३) आग्रा किल्ला : तुम्ही येथील आग्रा किल्ल्यालाही भेट देऊ शकता. हा किल्ला वाळूच्या दगडाचा आहे. जो अकबराने 1654 मध्ये बांधला होता. जर तुम्ही त्याकडे बारकाईने पाहिले तर तुम्हाला कळेल की हे दिल्लीतील लाल किल्ल्यासारखेच आहे. येथे शाही दरबार, शाही बाग आणि काचेची भिंत, शीश महल आहे, जे पाहण्यासाठी लोक लांबून येतात.

Advertisement

4) सूर सरोवर पक्षी अभयारण्य : जर तुम्ही आग्राला जात असाल तर सूर-सरोवर पक्षी अभयारण्याला भेट द्यायला विसरू नका. येथे तुम्हाला कीथम लेक पाहायला मिळेल. ज्यांचे पाणी गोड आहे. या व्यतिरिक्त, तुम्हाला येथे सुस्त अस्वलदेखील पाहायला मिळतील. तसेच तुम्ही येथे बोटिंगचा आनंद घेऊ शकता. वेळ घालवण्यासाठी हे ठिकाण खूप चांगले आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply