Take a fresh look at your lifestyle.

वजन कमी करण्यासाठी फायदेशीर ठरतात या चार प्रकारच्या रोट्या.. कोणकोणते घटक आहेत त्यात?

नवी दिल्ली : आपल्या देशात अनेक घरांमध्ये चपाती,  भाकरीसह रोटीही खाल्ली जाते. त्यातून शरीराला आवश्यक कार्बोहायड्रेट आणि ऊर्जाही मिळते. मात्र तुम्ही वजन कमी करण्याचा विचार करत असाल तर गव्हाच्या पिठाऐवजी काही प्रकारच्या मैद्यापासून बनवलेल्या रोट्या तुमच्यासाठी वरदान ठरू शकतात.

Advertisement

जेव्हा जेव्हा वजन कमी करण्याचा प्रश्न येतो तेव्हा आपण प्रथम भात आणि रोटी खाण्यावर बंधने घालतो. मात्र त्यातील कार्बोहायड्रेट्सचे प्रमाण कमी केल्यास वजन सहज कमी होईल. आपण आपली चपाती फायबर समृद्ध आणि कमी कॅलरीचीही बनवू शकतो.

Advertisement

सहसा आपण गव्हाची चपाती खातो. जे कुठेतरी तुमचे वजन वाढवण्यासाठी जबाबदार असते. पण वजन कमी करण्यासाठी, तुम्ही विशिष्ट प्रकारच्या पिठापासून बनवलेल्या रोटीची निवड करू शकता. बाजारात अनेक प्रकारचे पीठ उपलब्ध आहे. त्यापासून बनवलेली रोटी तुमचे वजन कमी करू शकते. येथे आम्ही तुम्हाला आरोग्यदायी  रोटी बनवण्यासाठी काही प्रकारच्या मैद्याबद्दल सांगणार आहोत.

Advertisement

१)बदामाचे पीठ

Advertisement

फार कमी लोकांना याबद्दल माहिती आहे. बदामाचे पीठ वजन कमी होणाऱ्या पिठांपैकी एक मानले जाते. त्यात कर्बोदकांचे प्रमाण  खूप कमी आहे. प्रथिने, निरोगी चरबी आणि व्हिटॅमिन ई यांचे प्रमाण  जास्त आहे. हे ग्लूटेन मुक्त आहे. हे मॅग्नेशियम, लोह, कॅल्शियमचे पॉवरहाऊसदेखील मानले जाते. बदामाच्या पिठापासून बनवलेली रोटी  खाल तेव्हा पोषक तत्त्वे खूप जास्त प्रमाणात उपलब्ध होतील.

Advertisement

कसे बनवावे- पौष्टिक बदामाच्या पिठाची रोटी बनवण्यासाठी, एक-चतुर्थांश कप बदामाच्या पीठासह तीन-चौथा कप संपूर्ण गव्हाचे पीठ मिसळा. बदामाची नियमित ब्रेड तुमचे वजन बऱ्याच प्रमाणात नियंत्रित करू शकते.

Advertisement

२) बाजरीचे पीठ

Advertisement

बाजरीची रोटी बहुतेक लोक थंडीच्या दिवसात खातात. मात्र वजन कमी करणारांची हे वरदानापेक्षा कमी नाही. ज्या लोकांना रोटी खाण्याची आवड आहे ते मन न मारता बाजरी रोटीचा पर्याय स्वीकारू शकतात. बाजरी रोटी हे पारंपरिक ग्लूटेन मुक्त अन्न आहे. जे प्रथिने, फायबर, फॉस्फरस, मॅग्नेशियम आणि लोहसारख्या पोषक घटकांनी समृद्ध आहे. ते खाल्ल्यानंतर तुम्हाला बराच वेळ पोटभर वाटेल.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply